Léfítíkù
25 Jèhófà tún sọ fún Mósè lórí Òkè Sínáì pé: 2 “Sọ fún àwọn ọmọ Ísírẹ́lì pé, ‘Tí ẹ bá dé ilẹ̀ tí màá fún yín,+ kí ilẹ̀ náà pa sábáàtì mọ́ fún Jèhófà.+ 3 Ọdún mẹ́fà ni kí ẹ fi fún irúgbìn sí oko yín, ọdún mẹ́fà ni kí ẹ fi rẹ́wọ́ ọgbà àjàrà yín, kí ẹ sì kórè èso ilẹ̀ náà.+ 4 Àmọ́ kí ọdún keje jẹ́ sábáàtì fún ilẹ̀ náà, tí ẹ ò ní ṣiṣẹ́ kankan níbẹ̀, sábáàtì fún Jèhófà. Ẹ ò gbọ́dọ̀ fún irúgbìn sí oko yín tàbí kí ẹ rẹ́wọ́ àjàrà yín. 5 Ẹ ò gbọ́dọ̀ kórè ohun tó hù fúnra rẹ̀ látinú ọkà tó ṣẹ́ kù lẹ́yìn tí ẹ kórè, ẹ má sì kó àwọn èso àjàrà yín tí ẹ ò tíì rẹ́wọ́ rẹ̀ jọ. Ẹ jẹ́ kí ilẹ̀ náà sinmi pátápátá fún ọdún kan. 6 Àmọ́ ẹ lè jẹ ohun tó bá hù ní ilẹ̀ náà nígbà sábáàtì rẹ̀; ẹ̀yin, ẹrúkùnrin àti ẹrúbìnrin yín, àwọn alágbàṣe yín àti àwọn àjèjì tó ń gbé láàárín yín lè jẹ ẹ́, 7 títí kan àwọn ẹran ọ̀sìn àti ẹran inú igbó tó wà ní ilẹ̀ yín. Ẹ lè jẹ gbogbo ohun tó bá so ní ilẹ̀ náà.
8 “‘Kí o ka ọdún sábáàtì méje, ọdún méje ní ìlọ́po méje, iye ọdún sábáàtì méje náà yóò sì jẹ́ ọdún mọ́kàndínláàádọ́ta (49). 9 Kí o wá fun ìwo kíkankíkan ní ọjọ́ kẹwàá oṣù keje; ní Ọjọ́ Ètùtù,+ kí o mú kí ìró ìwo náà dún ní gbogbo ilẹ̀ yín. 10 Kí ẹ ya ọdún àádọ́ta (50) sí mímọ́, kí ẹ sì kéde òmìnira fún gbogbo àwọn tó ń gbé ilẹ̀ náà.+ Yóò di Júbílì fún yín, kálukú yín á pa dà sídìí ohun ìní rẹ̀, kálukú yín á sì pa dà sọ́dọ̀ ìdílé rẹ̀.+ 11 Júbílì ni ọdún àádọ́ta (50) náà yóò jẹ́ fún yín. Ẹ ò gbọ́dọ̀ fún irúgbìn tàbí kí ẹ kórè ohun tó hù fúnra rẹ̀ látinú ọkà tó ṣẹ́ kù tàbí kí ẹ kórè èso àjàrà tí ẹ ò tíì rẹ́wọ́ rẹ̀.+ 12 Torí Júbílì ni. Kó di mímọ́ fún yín. Ohun tí ilẹ̀ náà bá mú jáde nìkan ni kí ẹ máa jẹ.+
13 “‘Ní ọdún Júbílì yìí, kí kálukú yín pa dà sídìí ohun ìní rẹ̀.+ 14 Tí ẹ bá ta ohunkóhun fún ọmọnìkejì yín tàbí tí ẹ ra ohunkóhun lọ́wọ́ rẹ̀, ẹ má ṣe rẹ́ ara yín jẹ.+ 15 Ọwọ́ ọmọnìkejì rẹ ni kí o ti rà á, wo iye ọdún tó tẹ̀ lé Júbílì, iye ọdún tó bá sì kù láti kórè ni kó fi tà á fún ọ.+ 16 Tí iye ọdún tó ṣẹ́ kù bá pọ̀, ó lè fowó lé iye tó fẹ́ tà á, àmọ́ tí iye ọdún tó kù kò bá pọ̀, kó dín iye tó fẹ́ tà á kù, torí iye irè oko tó máa hù ló fẹ́ tà fún ọ. 17 Ẹnì kankan nínú yín ò gbọ́dọ̀ rẹ́ ọmọnìkejì rẹ̀ jẹ,+ ẹ sì gbọ́dọ̀ bẹ̀rù Ọlọ́run yín,+ torí èmi ni Jèhófà Ọlọ́run yín.+ 18 Tí ẹ bá ń pa àwọn àṣẹ mi mọ́, tí ẹ sì ń tẹ̀ lé àwọn ìdájọ́ mi, ẹ máa gbé ilẹ̀ náà láìséwu.+ 19 Ilẹ̀ náà yóò mú èso jáde,+ ẹ ó jẹ àjẹyó, ẹ ó sì máa gbé láìséwu+ níbẹ̀.
20 “‘Àmọ́ tí ẹ bá sọ pé: “Kí la máa jẹ ní ọdún keje tí a ò bá fún irúgbìn, tí a ò sì kórè?”+ 21 Màá bù kún yín ní ọdún kẹfà, ilẹ̀ náà yóò sì so èso tó máa tó fún ọdún mẹ́ta.+ 22 Kí ẹ wá fún irúgbìn ní ọdún kẹjọ, kí ẹ máa jẹ látinú irè oko tó ti wà nílẹ̀ títí di ọdún kẹsàn-án. Títí ilẹ̀ náà yóò fi mú èso jáde, kí ẹ máa jẹ èyí tó ti wà nílẹ̀.
23 “‘Ẹ ò gbọ́dọ̀ ta ilẹ̀ náà títí láé,+ torí tèmi ni ilẹ̀ náà.+ Ojú àjèjì àti àlejò ni mo fi ń wò yín.+ 24 Kí ẹ jẹ́ kí ẹ̀tọ́ láti ra ilẹ̀ pa dà wà ní gbogbo ilẹ̀ tó jẹ́ tiyín.
25 “‘Tí arákùnrin rẹ bá di aláìní, tó sì tà lára ohun ìní rẹ̀, kí olùtúnrà tó bá a tan tímọ́tímọ́ wá ra ohun tí arákùnrin rẹ̀ tà pa dà.+ 26 Tí ẹnì kan ò bá ní olùtúnrà, àmọ́ tó ti wá lọ́rọ̀, tó sì lágbára láti tún ohun ìní náà rà, 27 kó ṣírò iye rẹ̀ láti ọdún tó ti tà á, kó sì dá owó tó ṣẹ́ kù pa dà fún ẹni tó tà á fún. Ohun ìní rẹ̀ á wá pa dà di tirẹ̀.+
28 “‘Àmọ́ tí kò bá lágbára láti gbà á pa dà lọ́wọ́ ẹni náà, ohun tó tà máa wà lọ́wọ́ ẹni tó rà á títí di ọdún Júbílì;+ yóò pa dà sọ́wọ́ rẹ̀ nígbà Júbílì, ohun ìní rẹ̀ á sì pa dà di tirẹ̀.+
29 “‘Tí ọkùnrin kan bá ta ilé kan nínú ìlú olódi, kí ẹ̀tọ́ tó ní láti ṣe àtúnrà ṣì wà láti ìgbà tó bá ti tà á títí ọdún yóò fi parí; ó ní ẹ̀tọ́ láti ṣe àtúnrà+ láàárín ọdún kan gbáko. 30 Àmọ́ tí kò bá rà á pa dà títí ọdún kan fi pé, kí ilé tó wà nínú ìlú olódi náà di ohun ìní ẹni tó rà á títí láé jálẹ̀ àwọn ìran rẹ̀. Kò gbọ́dọ̀ dá a pa dà nígbà Júbílì. 31 Àmọ́ kí ẹ ka àwọn ilé gbígbé tí kò sí ògiri tó yí i ká sí ara ilẹ̀ ìgbèríko. Kí ẹ̀tọ́ láti ṣe àtúnrà rẹ̀ ṣì wà, kó sì pa dà di tàwọn tó ni ín nígbà Júbílì.
32 “‘Ní ti ilé àwọn ọmọ Léfì tó wà nínú àwọn ìlú wọn,+ àwọn ọmọ Léfì máa ní ẹ̀tọ́ láti ṣe àtúnrà àwọn ilé náà títí láé. 33 Tí àwọn ọmọ Léfì ò bá ra ohun ìní wọn pa dà, kí ilé tí wọ́n tà nínú ìlú wọn pa dà di tiwọn nígbà Júbílì,+ torí àwọn ilé tó wà nínú àwọn ìlú àwọn ọmọ Léfì jẹ́ ohun ìní wọn láàárín àwọn ọmọ Ísírẹ́lì.+ 34 Bákan náà, ẹ má ta ibi ìjẹko+ tó yí àwọn ìlú wọn ká, torí ohun ìní wọn ló jẹ́ títí láé.
35 “‘Tí arákùnrin rẹ tó wà nítòsí bá di aláìní, tí kò sì lè bójú tó ara rẹ̀, kí o ràn án lọ́wọ́+ bí o ṣe máa ṣe fún àjèjì àti àlejò,+ kó lè máa wà láàyè pẹ̀lú rẹ. 36 Má gba èlé tàbí kí o jèrè lára rẹ̀.*+ Kí o máa bẹ̀rù Ọlọ́run rẹ,+ arákùnrin rẹ yóò sì máa wà láàyè pẹ̀lú rẹ. 37 Má ṣe yá a lówó èlé+ tàbí kí o gba èrè lórí oúnjẹ rẹ tí o fún un. 38 Èmi ni Jèhófà Ọlọ́run yín, tó mú yín kúrò ní ilẹ̀ Íjíbítì+ láti fún yín ní ilẹ̀ Kénáánì, láti jẹ́ kí ẹ mọ̀ pé èmi ni Ọlọ́run yín.+
39 “‘Tí arákùnrin rẹ tó ń gbé nítòsí bá di aláìní, tó sì ní láti ta ara rẹ̀ fún ọ,+ má fipá mú un ṣe ẹrú.+ 40 Bí alágbàṣe,+ bí àlejò ni kí o ṣe mú un. Kó máa sìn ọ́ títí di ọdún Júbílì. 41 Kó sì kúrò lọ́dọ̀ rẹ, òun àti àwọn ọmọ* rẹ̀, kó pa dà sọ́dọ̀ ìdílé rẹ̀. Kó pa dà sídìí ohun ìní àwọn baba ńlá rẹ̀.+ 42 Torí ẹrú mi tí mo mú kúrò ní ilẹ̀ Íjíbítì ni wọ́n.+ Kí wọ́n má ta ara wọn bí ẹni ta ẹrú. 43 Má hùwà ìkà sí i,+ kí o sì máa bẹ̀rù Ọlọ́run rẹ.+ 44 Inú àwọn orílẹ̀-èdè tó yí yín ká ni kí ẹrúkùnrin àti ẹrúbìnrin yín ti wá, ẹ lè ra ẹrúkùnrin àti ẹrúbìnrin lọ́wọ́ wọn. 45 Bákan náà, ẹ lè ra ẹrú lọ́wọ́ àwọn ọmọ àjèjì tó ń bá yín gbé+ àti lọ́wọ́ ìdílé wọn, àwọn tí wọ́n bí fún wọn ní ilẹ̀ yín, wọ́n á sì di tiyín. 46 Ẹ lè jẹ́ kí àwọn ọmọ yín jogún wọn kí wọ́n lè di ohun ìní wọn títí láé. Ẹ lè lò wọ́n bí òṣìṣẹ́, àmọ́ ẹ má fi ọwọ́ líle mú àwọn ọmọ Ísírẹ́lì tó jẹ́ arákùnrin yín.+
47 “‘Àmọ́ tí àjèjì tàbí àlejò kan láàárín yín bá di ọlọ́rọ̀, tí arákùnrin rẹ tó wà nítòsí rẹ̀ di aláìní, tó sì ní láti ta ara rẹ̀ fún àjèjì tàbí àlejò náà tó ń gbé láàárín yín tàbí ọ̀kan lára mọ̀lẹ́bí àjèjì náà, 48 ó ṣì máa ní ẹ̀tọ́ láti ṣe àtúnrà lẹ́yìn tó ta ara rẹ̀. Ọ̀kan nínú àwọn arákùnrin rẹ̀ lè rà á pa dà+ 49 tàbí kí arákùnrin òbí rẹ̀ tàbí ọmọkùnrin tí arákùnrin òbí rẹ̀ bí rà á pa dà. Èyíkéyìí nínú àwọn mọ̀lẹ́bí rẹ̀ tó sún mọ́ ọn,* tó jẹ́ ara ìdílé rẹ̀ lè rà á pa dà.
“‘Tí òun fúnra rẹ̀ bá sì ti di ọlọ́rọ̀, ó lè ra ara rẹ̀ pa dà.+ 50 Kí òun àti ẹni tó rà á ṣírò iye ọdún tó jẹ́ láti ọdún tó ti ta ara rẹ̀ fún un títí di ọdún Júbílì,+ kí owó tó sì ta ara rẹ̀ ṣe rẹ́gí pẹ̀lú iye ọdún náà.+ Bí wọ́n ṣe ń ṣírò owó alágbàṣe+ ni wọ́n á ṣe ṣírò owó rẹ̀ láwọn ọjọ́ tó fi ṣiṣẹ́ ní àkókò yẹn. 51 Tí ọdún tó kù bá ṣì pọ̀, kó san iye owó ìtúnrà rẹ̀ ní ìbámu pẹ̀lú iye ọdún tó kù. 52 Àmọ́ tí ọdún tó kù kí ọdún Júbílì tó dé kò bá pọ̀, kó ṣírò rẹ̀, kó sì san owó ìtúnrà ní ìbámu pẹ̀lú iye ọdún tó kù. 53 Kó máa sìn ín bí alágbàṣe lọ́dọọdún; kí o sì rí i pé kò fọwọ́ líle mú un.+ 54 Àmọ́ tí kò bá lè ra ara rẹ̀ pa dà bí mo ṣe là á kalẹ̀ yìí, kó máa lọ lómìnira nígbà ọdún Júbílì,+ òun àti àwọn ọmọ* rẹ̀.
55 “‘Torí ẹrú mi ni àwọn ọmọ Ísírẹ́lì. Àwọn ni ẹrú mi tí mo mú kúrò ní ilẹ̀ Íjíbítì.+ Èmi ni Jèhófà Ọlọ́run yín.