Sámúẹ́lì Kejì
13 Ábúsálómù ọmọ Dáfídì ní àbúrò obìnrin kan tó rẹwà, Támárì+ ni orúkọ rẹ̀, ìfẹ́ rẹ̀ sì ti kó sí Ámínónì+ ọmọ Dáfídì lórí. 2 Ámínónì dààmú nítorí Támárì àbúrò rẹ̀ obìnrin débi pé ó ń ṣàìsàn, torí pé wúńdíá* ni, ó sì dà bíi pé kò ṣeé ṣe fún Ámínónì láti ṣe ohun tí ó fẹ́ pẹ̀lú rẹ̀. 3 Ámínónì ní ọ̀rẹ́ kan tó ń jẹ́ Jèhónádábù,+ ọmọ Ṣímẹ́à,+ ẹ̀gbọ́n Dáfídì; Jèhónádábù sì gbọ́n féfé. 4 Torí náà, ó sọ fún un pé: “Kí ló dé tí ìwọ ọmọ ọba fi ń banú jẹ́ láràárọ̀? O ò ṣe sọ fún mi?” Ámínónì dá a lóhùn pé: “Ìfẹ́ Támárì àbúrò+ Ábúsálómù arákùnrin mi ló kó sí mi lórí.” 5 Jèhónádábù wá fún un lésì pé: “Dùbúlẹ̀ sórí ibùsùn rẹ, kí o sì ṣe bíi pé ara rẹ ò yá. Tí bàbá rẹ bá ti wá wò ọ́, sọ fún un pé, ‘Jọ̀ọ́, jẹ́ kí Támárì àbúrò mi wá fún mi ní oúnjẹ díẹ̀. Tó bá jẹ́ pé ojú mi ló ti ṣe oúnjẹ aláìsàn* náà, màá jẹ ẹ́ ní ọwọ́ rẹ̀.’”
6 Torí náà, Ámínónì dùbúlẹ̀, ó ṣe bíi pé ara òun kò yá, ọba sì wọlé wá wò ó. Ni Ámínónì bá sọ fún ọba pé: “Jọ̀wọ́, jẹ́ kí Támárì àbúrò mi wá, kí ó sì ṣe kéèkì méjì tí ó rí bí ọkàn ní ìṣojú mi, kí n lè jẹ ẹ́ lọ́wọ́ rẹ̀.” 7 Dáfídì bá ránṣẹ́ sí Támárì ní ilé pé: “Jọ̀wọ́ lọ sí ilé Ámínónì ẹ̀gbọ́n rẹ, kí o sì ṣe oúnjẹ* fún un.” 8 Nítorí náà, Támárì lọ sí ilé Ámínónì ẹ̀gbọ́n rẹ̀ níbi tó dùbúlẹ̀ sí. Ó mú ìyẹ̀fun tó fẹ́ fi ṣe kéèkì, ó pò ó ní ìṣojú rẹ̀, ó sì ṣe kéèkì náà. 9 Lẹ́yìn náà, ó gbé kéèkì náà kúrò nínú páànù, ó sì gbé oúnjẹ síwájú rẹ̀. Ṣùgbọ́n Ámínónì kò jẹun, ó sọ pé: “Gbogbo yín ẹ kúrò lọ́dọ̀ mi!” Torí náà, gbogbo wọn kúrò lọ́dọ̀ rẹ̀.
10 Ámínónì wá sọ fún Támárì pé: “Gbé oúnjẹ* náà wá sínú yàrá mi, kí n lè jẹ ẹ́ lọ́wọ́ rẹ.” Torí náà, Támárì gbé kéèkì tó rí bí ọkàn tó ti ṣe wá fún Ámínónì ẹ̀gbọ́n rẹ̀ nínú yàrá. 11 Nígbà tó gbé e wá fún un kó lè jẹ ẹ́, Ámínónì rá a mú, ó sì sọ pé: “Wá sùn tì mí, àbúrò mi.” 12 Àmọ́, ó sọ fún un pé: “Rárá o, ẹ̀gbọ́n mi! Má ṣe kó ẹ̀gàn bá mi, nítorí ẹnikẹ́ni ò gbọ́dọ̀ ṣe irú nǹkan bẹ́ẹ̀ ní Ísírẹ́lì.+ Má ṣe ohun tó ń dójú tini yìí.+ 13 Ibo ni màá gbé ìtìjú yìí wọ̀? Ìwọ náà á sì di ẹni ẹ̀tẹ́ ní Ísírẹ́lì. Ní báyìí, jọ̀wọ́ bá ọba sọ̀rọ̀, kò ní ṣàì fi mí fún ọ.” 14 Àmọ́ kò gbọ́ tirẹ̀, ó fi agbára mú un, ó sì fipá bá a lò pọ̀. 15 Lẹ́yìn náà, Ámínónì bẹ̀rẹ̀ sí í kórìíra rẹ̀ burúkú-burúkú débi pé ìkórìíra tó ní sí i yìí wá ju ìfẹ́ tó ní sí i tẹ́lẹ̀. Ámínónì sọ fún un pé: “Dìde; máa lọ!” 16 Ni ó bá sọ fún un pé: “Rárá o, ẹ̀gbọ́n mi, bí o ṣe fẹ́ lé mi jáde yìí máa burú ju ohun tí o ṣe sí mi lọ!” Àmọ́ kò gbọ́ tirẹ̀.
17 Ni ó bá pe ọ̀dọ́kùnrin tó ń ṣe ìránṣẹ́ fún un, ó ní: “Jọ̀ọ́, mú ẹni yìí jáde kúrò níwájú mi, kí o sì ti ilẹ̀kùn mọ́ ọn síta.” 18 (Àkànṣe aṣọ* ni Támárì wọ̀ ní àkókò yẹn, nítorí irú aṣọ yẹn ni àwọn wúńdíá ọmọ ọba máa ń wọ̀.) Nítorí náà, ìránṣẹ́ rẹ̀ mú un jáde, ó sì ti ilẹ̀kùn mọ́ ọn síta. 19 Ìgbà náà ni Támárì da eérú sórí,+ ó fa aṣọ àtàtà tó wọ̀ ya; ó káwọ́ lérí, ó sì bá tirẹ̀ lọ, ó ń sunkún bí ó ṣe ń lọ.
20 Ábúsálómù+ ẹ̀gbọ́n rẹ̀ wá béèrè lọ́wọ́ rẹ̀ pé: “Ṣé Ámínónì ẹ̀gbọ́n rẹ ló ṣe ọ́ báyìí? Ó ti tó, àbúrò mi. Ẹ̀gbọ́n+ rẹ ni. Mọ́kàn kúrò lórí ọ̀ràn yìí.” Lẹ́yìn náà, Támárì lọ ń dá gbé nílé Ábúsálómù ẹ̀gbọ́n rẹ̀. 21 Nígbà tí Ọba Dáfídì gbọ́ gbogbo ohun tó ṣẹlẹ̀, inú bí i gan-an.+ Àmọ́ kò fẹ́ ṣe ohunkóhun tó máa ba Ámínónì ọmọ rẹ̀ nínú jẹ́, torí pé òun ni àkọ́bí rẹ̀, ó sì nífẹ̀ẹ́ rẹ̀. 22 Ábúsálómù kò bá Ámínónì sọ nǹkan kan, ì báà jẹ́ búburú tàbí rere; nítorí Ábúsálómù kórìíra+ Ámínónì torí pé ó ti kó ẹ̀gàn bá Támárì+ àbúrò rẹ̀.
23 Lẹ́yìn ọdún méjì gbáko, àwọn tó ń bá Ábúsálómù rẹ́ irun àgùntàn wà ní Baali-hásórì nítòsí Éfúrémù,+ Ábúsálómù sì pe gbogbo àwọn ọmọ ọba.+ 24 Nítorí náà, Ábúsálómù wọlé wá bá ọba, ó sọ́ pé: “Ìránṣẹ́ rẹ ń rẹ́ irun àgùntàn rẹ̀. Kí ọba àti àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ jọ̀wọ́ bá mi lọ.” 25 Àmọ́ ọba sọ fún Ábúsálómù pé: “Rárá, ọmọ mi. Tí gbogbo wa bá lọ, ìnira la máa jẹ́ fún ọ.” Ábúsálómù ń rọ̀ ọ́ títí, àmọ́ kò gbà láti lọ, kàkà bẹ́ẹ̀ ó súre fún un. 26 Ábúsálómù wá sọ pé: “Tí o kò bá ní lọ, jọ̀wọ́ jẹ́ kí Ámínónì ẹ̀gbọ́n mi bá wa lọ.”+ Ọba fún un lésì pé: “Kí ló dé tí á fi bá ọ lọ?” 27 Ṣùgbọ́n Ábúsálómù rọ ọba, torí náà, ó ní kí Ámínónì àti gbogbo àwọn ọmọ ọba bá a lọ.
28 Lẹ́yìn náà, Ábúsálómù pàṣẹ fún àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ pé: “Ẹ máa ṣọ́ Ámínónì, nígbà tí wáìnì bá ti ń mú inú rẹ̀ dùn, màá sọ fún yín pé, ‘Ẹ ṣá Ámínónì balẹ̀!’ Nígbà náà, kí ẹ pa á. Ẹ má bẹ̀rù. Ṣebí èmi ni mo pàṣẹ fún yín? Ẹ jẹ́ alágbára, kí ẹ sì ní ìgboyà.” 29 Torí náà, àwọn ìránṣẹ́ Ábúsálómù ṣe ohun tí Ábúsálómù pàṣẹ fún wọn pé kí wọ́n ṣe sí Ámínónì, ni àwọn ọmọ ọba tó ṣẹ́ kù bá tú ká, kálukú gun kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́* rẹ̀, wọ́n sì sá lọ. 30 Ojú ọ̀nà ni wọ́n ṣì wà tí ìròyìn ti dé ọ̀dọ̀ Dáfídì pé: “Ábúsálómù ti pa gbogbo àwọn ọmọ ọba, kò sí ọ̀kan nínú wọn tí ó ṣẹ́ kù.” 31 Ni ọba bá dìde, ó fa aṣọ rẹ̀ ya, ó sì sùn sílẹ̀, gbogbo àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ náà dúró síbẹ̀, wọ́n fa ẹ̀wù tiwọn náà ya.
32 Àmọ́, Jèhónádábù+ ọmọ Ṣímẹ́à+ tó jẹ́ ẹ̀gbọ́n Dáfídì, sọ pé: “Kí olúwa mi má rò pé gbogbo àwọn ọmọkùnrin ọba ni wọ́n ti pa, nítorí Ámínónì nìkan ló kú.+ Ábúsálómù ló pa àṣẹ yìí, ó sì ti pinnu láti ṣe nǹkan yìí+ látọjọ́ tí Ámínónì ti kó ẹ̀gàn bá Támárì+ àbúrò rẹ̀.+ 33 Ní báyìí, kí olúwa mi ọba má fiyè* sí ìròyìn tí wọ́n sọ pé, ‘Gbogbo àwọn ọmọ ọba ló ti kú’; Ámínónì nìkan ló kú.”
34 Lákòókò yìí, Ábúsálómù ti sá lọ.+ Nígbà tó yá, olùṣọ́ gbójú sókè, ó sì rí ọ̀pọ̀ èèyàn tó ń bọ̀ lójú ọ̀nà lẹ́yìn rẹ̀ lẹ́gbẹ̀ẹ́ òkè. 35 Ni Jèhónádábù+ bá sọ fún ọba pé: “Wò ó! Àwọn ọmọ ọba ti dé. Bí ìránṣẹ́ rẹ ṣe sọ ni ó rí.” 36 Bí ó ṣe parí ọ̀rọ̀ rẹ̀, àwọn ọmọ ọba wọlé, wọ́n ń sunkún kíkankíkan; bákan náà, ọba àti gbogbo àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ sunkún gidigidi. 37 Àmọ́ Ábúsálómù sá, ó lọ sọ́dọ̀ Tálímáì+ ọmọ Ámíhúdù ọba Géṣúrì. Ọ̀pọ̀ ọjọ́ ni Dáfídì fi ṣọ̀fọ̀ ọmọ rẹ̀. 38 Lẹ́yìn tí Ábúsálómù ti sá, ó lọ sí Géṣúrì,+ ó lo ọdún mẹ́ta níbẹ̀.
39 Níkẹyìn, ó ń wu Ọba Dáfídì pé kó lọ sọ́dọ̀ Ábúsálómù, torí pé kò banú jẹ́ mọ́* lórí ikú Ámínónì.