-
Ǹjẹ́ Ó Yẹ—Káwọn Kristẹni Máa Kun Òkú Lọ́ṣẹ?Ilé Ìṣọ́—2002 | March 15
-
-
Ǹjẹ́ Ó Yẹ—Káwọn Kristẹni Máa Kun Òkú Lọ́ṣẹ?
Nígbà tó kù díẹ̀ kí Jékọ́bù, baba ńlá olóòótọ́ nì kú, ó bẹ ẹ̀bẹ̀ ìkẹyìn yìí pé: “Ẹ sin mí pẹ̀lú àwọn baba mi sínú hòrò tí ó wà nínú pápá Éfúrónì ọmọ Hétì, sínú hòrò tí ó wà nínú pápá Mákípẹ́là tí ó wà ní iwájú Mámúrè ní ilẹ̀ Kénáánì.”—Jẹ́nẹ́sísì 49:29-31.
JÓSẸ́FÙ pa ọ̀rọ̀ baba rẹ̀ mọ́ nípa lílo àṣà tó gbilẹ̀ nílẹ̀ Íjíbítì lákòókò yẹn. Ó pàṣẹ fún “àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀, àwọn oníṣègùn, pé kí wọ́n kun baba òun lọ́ṣẹ.” Gẹ́gẹ́ bí ìtàn tó wà nínú Jẹ́nẹ́sísì orí àádọ́ta ti sọ, ogójì ọjọ́ gbáko làwọn oníṣègùn náà fi kun òkú náà lọ́ṣẹ, gẹ́gẹ́ bí àṣà wọn. Kíkùn tí wọ́n kun Jékọ́bù lọ́ṣẹ mú kí ó ṣeé ṣe fún àwọn ará agboolé ńlá àtàwọn èèyàn jàǹkànjàǹkàn ará Íjíbítì tó rọra rin ìrìn àjò nǹkan bí irínwó [400] kìlómítà láti gbé òkú Jékọ́bù lọ sí Hébúrónì fún sísin.—Jẹ́nẹ́sísì 50:1-14.
Ǹjẹ́ ó ṣeé ṣe ká rí òkú Jékọ́bù tí wọ́n kùn lọ́ṣẹ yìí lọ́jọ́ kan? Kò dà bíi pé ó lè ṣeé ṣe. Ilẹ̀ Ísírẹ́lì jẹ́ àgbègbè tó lómi dáadáa, èyí tí kò jẹ́ kí àwọn ohun tí wọ́n lè walẹ̀ rí níbẹ̀ fi bẹ́ẹ̀ pọ̀. (Ẹ́kísódù 3:8) Àwọn irin ìgbàanì àtàwọn ohun tí wọ́n fi òkúta ṣe pọ̀ rẹpẹtẹ, àmọ́ èyí tó pọ̀ jù lọ lára àwọn ohun tó jẹ́ ẹlẹgẹ́, bí aṣọ, awọ, àtàwọn òkú tí wọ́n kùn lọ́ṣẹ ló ti jẹrà nítorí ọ̀rinrin àti ojú ọjọ́.
-
-
Ǹjẹ́ Ó Yẹ—Káwọn Kristẹni Máa Kun Òkú Lọ́ṣẹ?Ilé Ìṣọ́—2002 | March 15
-
-
Àwọn tí ìsìn wọn yàtọ̀ sí ti Jékọ́bù ló kùn ún lọ́ṣẹ. Síbẹ̀, kò sóhun tó lè mú ká ronú pé nígbà tí Jósẹ́fù gbé òkú baba rẹ̀ fún àwọn oníṣègùn, á sọ fún wọn pé kí wọ́n ṣe àdúrà àti ààtò tí wọ́n sábà máa ń ṣe nígbà tí wọ́n bá ń kun òkú lọ́ṣẹ ní Íjíbítì láyé ìgbà yẹn. Àwọn ọkùnrin ìgbàgbọ́ ni Jékọ́bù àti Jósẹ́fù. (Hébérù 11:21, 22) Bó tilẹ̀ jẹ́ pé kì í ṣe Jèhófà ló ní kí wọ́n kun òkú Jékọ́bù lọ́ṣẹ, síbẹ̀ Ìwé Mímọ́ kò bẹnu àtẹ́ lu àṣà yìí. Kíkùn tí wọ́n kun òkú Jékọ́bù lọ́ṣẹ kò wá túmọ̀ sí pé ohun tí orílẹ̀-èdè Ísírẹ́lì tàbí ìjọ Kristẹni gbọ́dọ̀ máa ṣe nìyẹn. Ká sọ tòótọ́, kò sí ìtọ́ni pàtó kankan lórí kókó yìí nínú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Lẹ́yìn tí wọ́n kun Jósẹ́fù alára lọ́ṣẹ ní Íjíbítì, kò tún síbòmíràn tí Ìwé Mímọ́ ti mẹ́nu kan àṣà yẹn mọ́.—Jẹ́nẹ́sísì 50:26.
-