-
Ṣọ́ra fún Àìnígbàgbọ́Ilé Ìṣọ́—1998 | July 15
-
-
“Ẹ Má Ṣe Sé Ọkàn-Àyà Yín Le
13. Ìkìlọ̀ wo ni Pọ́ọ̀lù fúnni, báwo sì ni ó ṣe lo Sáàmù 95?
13 Lẹ́yìn ríronú nípa ipò ojú rere tí àwọn Kristẹni tí í ṣe Hébérù wà, Pọ́ọ̀lù fúnni ní ìkìlọ̀ yìí: “Gan-an gẹ́gẹ́ bí ẹ̀mí mímọ́ ti wí pé: ‘Lónìí, bí ẹ bá fetí sí ohùn rẹ̀, ẹ má ṣe sé ọkàn-àyà yín le bí ti àkókò fífa ìbínú kíkorò, bí ti ọjọ́ dídánniwò ní aginjù.’” (Hébérù 3:7, 8) Pọ́ọ̀lù ń fa ọ̀rọ̀ yọ láti inú Sáàmù 95, nítorí náà, ó lè sọ pé “ẹ̀mí mímọ́ . . . wí pé.”b (Sáàmù 95:7, 8; Ẹ́kísódù 17:1-7) Ọlọ́run mí sí Ìwé Mímọ́ nípasẹ̀ ẹ̀mí mímọ́ rẹ̀.—2 Tímótì 3:16.
14. Báwo ni àwọn ọmọ Ísírẹ́lì ṣe hùwà padà sí ohun tí Jèhófà ṣe fún wọn, èé sì ti ṣe?
14 Lẹ́yìn tí a ti dá àwọn ọmọ Ísírẹ́lì sílẹ̀ ní oko ẹrú Íjíbítì, a fún wọn ní ọlá ńlá láti wọnú ipò ìbátan onímájẹ̀mú pẹ̀lú Jèhófà. (Ẹ́kísódù 19:4, 5; 24:7, 8) Àmọ́, kàkà tí wọn yóò fi fìmoore hàn fún ohun tí Ọlọ́run ṣe fún wọn, kò pẹ́ kò jìnnà tí wọ́n fi hùwà ọ̀tẹ̀. (Númérì 13:25–14:10) Báwo ni ìyẹn ṣe lè ṣẹlẹ̀? Pọ́ọ̀lù sọ ohun tí ó fà á: sísé ọkàn-àyà wọn le. Ṣùgbọ́n báwo ni ọkàn-àyà tí ó ń gbọ́ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, tí ó sì ń ṣiṣẹ́ lé e lórí, ṣe wá di èyí tí a sé le? Kí sì ni a gbọ́dọ̀ ṣe láti dènà èyí?
15. (a) Báwo ni a ṣe gbọ́ ‘ohùn Ọlọ́run fúnra rẹ̀,’ nígbà àtijọ́ àti nísinsìnyí? (b) Àwọn ìbéèrè wo ni a ní láti bi ara wa nípa “ohùn Ọlọ́run”?
15 Pọ́ọ̀lù bẹ̀rẹ̀ ìkìlọ̀ rẹ̀ pẹ̀lú gbólóhùn àfi náà, “bí ẹ bá fetí sí ohùn rẹ̀.” Ọlọ́run bá àwọn ènìyàn rẹ̀ sọ̀rọ̀ nípasẹ̀ Mósè àti àwọn wòlíì mìíràn. Lẹ́yìn náà, Jèhófà bá wọn sọ̀rọ̀ nípasẹ̀ Ọmọ rẹ̀, Jésù Kristi. (Hébérù 1:1, 2) Lónìí, a ní odindi Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run tí a mí sí, Bíbélì Mímọ́. A tún ní “ẹrú olóòótọ́ àti olóye,” tí Jésù yàn láti máa pèsè “oúnjẹ” tẹ̀mí “ní àkókò tí ó bẹ́tọ̀ọ́ mu.” (Mátíù 24:45-47) Nípa báyìí, Ọlọ́run ṣì ń sọ̀rọ̀. Ṣùgbọ́n a ha ń fetí sí i bí? Fún àpẹẹrẹ, báwo ni a ṣe ń hùwà padà sí ìmọ̀ràn nípa ìmúra àti ìwọṣọ tàbí eré ìnàjú àti orin tí a yàn? A ha ń “fetí sí” ohun tí a ń gbọ́, ìyẹn ni pé a ha ń fiyè sí i, tí a sì ń ṣègbọràn sí i bí? Bí a bá ní àṣà ṣíṣàwáwí tàbí kíkọ etí ikún sí ìmọ̀ràn, a ń fara wa wewu sísé ọkàn-àyà wa le.
16. Ọ̀nà wo ni ọkàn-àyà wa fi lè di èyí tí a sé le?
16 A tún lè sé ọkàn-àyà wa le bí a bá ń yẹ ohun tí a lè ṣe tàbí tí ó yẹ kí a ṣe sílẹ̀. (Jákọ́bù 4:17) Pẹ̀lú gbogbo ohun tí Jèhófà ṣe fún àwọn ọmọ Ísírẹ́lì, wọ́n kọ̀ láti lo ìgbàgbọ́, wọ́n ṣọ̀tẹ̀ sí Mósè, wọ́n yàn láti gba ìròyìn búburú nípa Kénáánì gbọ́, wọ́n sì kọ̀ láti wọ Ilẹ̀ Ìlérí. (Númérì 14:1-4) Nítorí èyí, Jèhófà pàṣẹ pé 40 ọdún gbáko ni wọn yóò lò nínú aginjù—àkókò tí yóò gùn tó fún àwọn aláìnígbàgbọ́ tí ń bẹ láàárín wọn láti kú dànù. Nígbà tí ọ̀ràn wọn sú Ọlọ́run, ó wí pé: “‘Nígbà gbogbo ni wọ́n ń ṣáko lọ nínú ọkàn-àyà wọn, àwọn fúnra wọn kò sì mọ àwọn ọ̀nà mi.’ Nítorí náà, mo búra nínú ìbínú mi pé, ‘Dájúdájú, wọn kì yóò wọnú ìsinmi mi.’” (Hébérù 3:9-11) A ha rí ẹ̀kọ́ kankan kọ́ nínú èyí bí?
-
-
Ṣọ́ra fún Àìnígbàgbọ́Ilé Ìṣọ́—1998 | July 15
-
-
19. Báwo ni kíkọ̀ láti fetí sí ìmọ̀ràn ṣe lè yọrí sí àbájáde bíburú jáì? Ṣàkàwé.
19 Nítorí náà, ẹ̀kọ́ àríkọ́gbọ́n náà ni pé, bí àṣà kíkọ̀ láti “fetí sí ohùn rẹ̀” bá ti wọ̀ wá lẹ́wù, tí a kò ka ìmọ̀ràn láti ọ̀dọ̀ Jèhófà nípasẹ̀ Ọ̀rọ̀ rẹ̀ àti ẹrú olóòótọ́ àti olóye sí mọ́, kò ní pẹ́ tí ọkàn-àyà wa yóò fi sébọ́, tí yóò sì le koránkorán. Fún àpẹẹrẹ, wọléwọ̀de àwọn ẹni méjì tí kò tí ì ṣègbéyàwó lè pọ̀ jù. Bí wọn kò bá ka ọ̀ràn náà sí ńkọ́? Ìyẹn yóò ha dáàbò bò wọ́n kúrò lọ́wọ́ pípadà ṣàṣìṣe náà, àbí yóò wulẹ̀ mú kí ó túbọ̀ rọrùn fún wọn láti padà ṣe bẹ́ẹ̀? Bákan náà, nígbà tí ẹgbẹ́ ẹrú náà bá pèsè ìmọ̀ràn lórí ìjẹ́pàtàkì ṣíṣe àṣàyàn orin tí a ń gbọ́ àti eré ìnàjú tí a ń ṣe, àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ, a ha ń fi ìmoore tẹ́wọ́ gbà á bí, tí a sì ń ṣàtúnṣe níbi tí ó bá yẹ? Pọ́ọ̀lù rọ̀ wá ‘láti má ṣe kọ ìpéjọpọ̀ ara wa sílẹ̀.’ (Hébérù 10:24, 25) Láìfi ìmọ̀ràn yìí pé, àwọn ìpàdé Kristẹni kò jọ àwọn kan lójú rárá. Wọ́n lè rò pé pípa àwọn ìpàdé kan jẹ tàbí kí wọ́n tilẹ̀ dìídì pa àwọn ìpàdé kan tì kì í ṣe nǹkan bàbàrà.
-
-
Ṣọ́ra fún Àìnígbàgbọ́Ilé Ìṣọ́—1998 | July 15
-
-
b Ó ṣe kedere pé, Pọ́ọ̀lù fa ọ̀rọ̀ yọ láti inú Septuagint ti èdè Gíríìkì, tí ó túmọ̀ ọ̀rọ̀ Hébérù náà fún “Mẹ́ríbà” àti “Másà” gẹ́gẹ́ bí “ṣíṣaáwọ̀“ àti “dídánniwò.” Wo ìwé gbédègbẹ́yọ̀ náà, Insight on the Scriptures, ojú ewé 350 àti 379, Ìdìpọ̀ 2 tí Watchtower Bible and Tract Society of New York, Inc., tẹ̀ jáde.
-