Sí Àwọn Ará Róòmù
2 Nítorí náà, ìwọ èèyàn, o ò ní àwíjàre, ẹni tó wù kí o jẹ́,+ tí o bá ṣèdájọ́; torí nígbà tí o bá ṣèdájọ́ ẹlòmíì, ara rẹ lò ń dá lẹ́bi, nítorí ìwọ tí ò ń ṣèdájọ́ ń ṣe ohun kan náà.+ 2 Tóò, a mọ̀ pé ìdájọ́ Ọlọ́run bá òtítọ́ mu, ó sì dẹ́bi fún àwọn tó ń ṣe irú àwọn nǹkan yìí.
3 Àmọ́, ìwọ èèyàn, ṣé o rò pé wàá bọ́ nínú ìdájọ́ Ọlọ́run bí o ṣe ń ṣèdájọ́ àwọn tó ń ṣe irú àwọn nǹkan yìí, síbẹ̀ tí ìwọ fúnra rẹ ń ṣe wọ́n? 4 Àbí ṣé o fojú kéré ọlá inú rere rẹ̀+ àti ìmúmọ́ra*+ pẹ̀lú sùúrù rẹ̀,+ torí o ò mọ̀ pé Ọlọ́run, nínú inú rere rẹ̀, fẹ́ darí rẹ sí ìrònúpìwàdà?+ 5 Àmọ́ nítorí agídí rẹ àti ọkàn rẹ tí kò ronú pìwà dà, ò ń kó ìrunú jọ sórí ara rẹ, ìrunú yìí máa hàn ní ọjọ́ ìdájọ́ òdodo Ọlọ́run.+ 6 Yóò san kálukú lẹ́san gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ ọwọ́ rẹ̀:+ 7 ìyè àìnípẹ̀kun fún àwọn tó ń wá ògo àti ọlá àti àìlèdíbàjẹ́+ nípasẹ̀ ìfaradà nínú iṣẹ́ rere; 8 àmọ́, fún àwọn tó jẹ́ alárìíyànjiyàn, tí wọ́n ń ṣàìgbọràn sí òtítọ́, tí wọ́n sì ń ṣègbọràn sí àìṣòdodo, ìrunú àti ìbínú yóò wá sórí wọn.+ 9 Ìpọ́njú àti wàhálà yóò wà lórí gbogbo ẹni* tó ń ṣe ohun aṣeniléṣe, lórí Júù lákọ̀ọ́kọ́ àti lórí Gíríìkì pẹ̀lú; 10 àmọ́ ògo àti ọlá àti àlàáfíà yóò wà fún gbogbo ẹni tó ń ṣe rere, fún Júù lákọ̀ọ́kọ́ + àti fún Gíríìkì pẹ̀lú.+ 11 Nítorí kò sí ojúsàájú lọ́dọ̀ Ọlọ́run.+
12 Nítorí gbogbo àwọn tó ṣẹ̀ láìsí òfin á ṣègbé láìsí òfin;+ àmọ́ gbogbo àwọn tó ṣẹ̀ lábẹ́ òfin ni a ó fi òfin dá lẹ́jọ́.+ 13 Nítorí kì í ṣe àwọn tó ń gbọ́ òfin ni olódodo níwájú Ọlọ́run, àmọ́ àwọn tó ń ṣe ohun tí òfin sọ ni a ó pè ní olódodo.+ 14 Torí nígbà tí àwọn èèyàn orílẹ̀-èdè tí kò ní òfin+ bá ṣe àwọn ohun tó jẹ́ ti òfin lọ́nà ti ẹ̀dá, bó tilẹ̀ jẹ́ pé wọn ò ní òfin, àwọn èèyàn yìí jẹ́ òfin fún ara wọn. 15 Àwọn gan-an ló ń ṣe ohun tó fi hàn pé a kọ òfin sínú ọkàn wọn, bí ẹ̀rí ọkàn wọn ṣe ń jẹ́ wọn lẹ́rìí, tí ìrònú wọn sì ń* fẹ̀sùn kàn wọ́n tàbí dá wọn láre. 16 Èyí á ṣẹlẹ̀ lọ́jọ́ tí Ọlọ́run máa ṣèdájọ́ ohun ìkọ̀kọ̀ aráyé+ nípasẹ̀ Kristi Jésù, gẹ́gẹ́ bí ìhìn rere tí mò ń kéde.
17 Tí wọ́n bá ń pè ẹ́ ní Júù,+ tí o gbára lé òfin, tí o sì ń fi Ọlọ́run yangàn, 18 tí o mọ ìfẹ́ rẹ̀, tí o sì fara mọ́ àwọn ohun títayọ lọ́lá nítorí a ti kọ́ ẹ* látinú Òfin,+ 19 tí o sì gbà pé o jẹ́ afinimọ̀nà fún àwọn afọ́jú, ìmọ́lẹ̀ fún àwọn tó wà nínú òkùnkùn, 20 ẹni tó ń tọ́ àwọn aláìnírònú sọ́nà, olùkọ́ àwọn ọmọdé, tí o sì lóye ìpìlẹ̀ ìmọ̀ àti ti òtítọ́ inú Òfin— 21 àmọ́, ṣé ìwọ tó ń kọ́ ẹlòmíì ti kọ́ ara rẹ?+ Ìwọ tí ò ń wàásù pé, “Má jalè,”+ ṣé o kì í jalè? 22 Ìwọ tí ò ń sọ pé “Má ṣe àgbèrè,”+ ṣé o kì í ṣe àgbèrè? Ìwọ tí o kórìíra àwọn òrìṣà, ṣé o kì í ja tẹ́ńpìlì lólè? 23 Ìwọ tí ò ń fi òfin yangàn, ṣé o kì í tàbùkù sí Ọlọ́run nípa rírú Òfin? 24 Torí “àwọn èèyàn ń sọ̀rọ̀ òdì sí orúkọ Ọlọ́run láàárín àwọn orílẹ̀-èdè nítorí yín,” bó ṣe wà lákọsílẹ̀.+
25 Ìdádọ̀dọ́*+ ṣàǹfààní lóòótọ́ kìkì tí o bá ń ṣe ohun tí òfin sọ;+ àmọ́ tí o bá jẹ́ arúfin, ìdádọ̀dọ́* rẹ ti di àìdádọ̀dọ́.* 26 Nítorí náà, tí aláìdádọ̀dọ́*+ bá ń pa ohun òdodo tí Òfin sọ mọ́, a ó ka àìdádọ̀dọ́* rẹ̀ sí ìdádọ̀dọ́,* àbí bẹ́ẹ̀ kọ́?+ 27 Ẹni tó jẹ́ aláìdádọ̀dọ́* nípa tara yóò fi pípa Òfin mọ́ ṣèdájọ́ ìwọ tó jẹ́ arúfin, láìka pé o ní àkọsílẹ̀ òfin, o sì dádọ̀dọ́.* 28 Nítorí ẹni tó jẹ́ Júù ní òde kì í ṣe Júù,+ bẹ́ẹ̀ ni ìdádọ̀dọ́* kì í ṣe ohun tó wà ní òde ara.+ 29 Àmọ́ ẹni tó jẹ́ Júù ní inú ni Júù,+ ìdádọ̀dọ́* rẹ̀ sì jẹ́ ti ọkàn+ nípa ẹ̀mí, kì í ṣe nípa àkọsílẹ̀ òfin.+ Ọ̀dọ̀ Ọlọ́run ni ìyìn ẹni yẹn ti wá, kì í ṣe láti ọ̀dọ̀ èèyàn.+