Sámúẹ́lì Kejì
16 Nígbà tí Dáfídì kọjá orí òkè+ náà díẹ̀, Síbà+ ìránṣẹ́ Méfíbóṣétì+ wá pàdé rẹ̀ níbẹ̀ pẹ̀lú kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ méjì tí wọ́n de ohun tí wọ́n fi ń jókòó mọ́,* igba (200) búrẹ́dì, ọgọ́rùn-ún (100) ìṣù àjàrà gbígbẹ, ọgọ́rùn-ún (100) ìṣù èso ìgbà ẹ̀ẹ̀rùn* àti ìṣà* wáìnì ńlá+ kan sì wà lórí àwọn kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà. 2 Ọba wá béèrè lọ́wọ́ Síbà pé: “Kí nìdí tí o fi kó àwọn nǹkan yìí wá?” Síbà dáhùn pé: “Àwọn kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà wà fún agbo ilé ọba láti gùn, búrẹ́dì àti èso ìgbà ẹ̀ẹ̀rùn wà fún àwọn ọ̀dọ́kùnrin láti jẹ, wáìnì sì wà fún àwọn tí ó bá rẹ̀ ní aginjù láti mu.”+ 3 Ọba wá béèrè pé: “Ọmọ* ọ̀gá rẹ ńkọ́?”+ Síbà dá ọba lóhùn pé: “Ó wà ní Jerúsálẹ́mù, nítorí ó sọ pé, ‘Lónìí, ilé Ísírẹ́lì máa dá ìjọba bàbá mi pa dà fún mi.’”+ 4 Ọba wá sọ fún Síbà pé: “Wò ó! Kí gbogbo ohun tó jẹ́ ti Méfíbóṣétì di tìrẹ.”+ Síbà sọ pé: “Mo tẹrí ba níwájú rẹ. Jẹ́ kí n rí ojú rere rẹ, olúwa mi ọba.”+
5 Nígbà tí Ọba Dáfídì dé Báhúrímù, ọkùnrin ará ilé Sọ́ọ̀lù kan tó ń jẹ́ Ṣíméì+ ọmọ Gérà jáde wá, ó sì ń ṣépè bí ó ṣe ń bọ̀.+ 6 Ó ń sọ òkúta lu Dáfídì àti gbogbo ìránṣẹ́ Ọba Dáfídì àti gbogbo àwọn èèyàn náà títí kan àwọn alágbára ọkùnrin tó wà lápá ọ̀tún àti lápá òsì rẹ̀. 7 Bí Ṣíméì ṣe ń ṣépè ló ń sọ pé: “Kúrò níbí, kúrò níbí, ìwọ apààyàn aláìníláárí yìí! 8 Jèhófà ti mú gbogbo ẹ̀bi ẹ̀jẹ̀ ilé Sọ́ọ̀lù wá sórí rẹ, ẹni tí o jọba ní ipò rẹ̀, Jèhófà sì ti fi ìjọba náà lé ọwọ́ Ábúsálómù ọmọ rẹ. Ní báyìí, àjálù ti bá ọ torí pé apààyàn ni ọ́!”+
9 Ábíṣáì ọmọ Seruáyà+ bá sọ fún ọba pé: “Kí nìdí tí òkú ajá+ yìí á fi máa ṣépè fún olúwa mi ọba?+ Jọ̀wọ́, jẹ́ kí n lọ, kí n sì bẹ́ orí rẹ̀ dà nù.”+ 10 Ṣùgbọ́n ọba sọ pé: “Kí ló kàn yín nínú ọ̀rọ̀ yìí, ẹ̀yin ọmọ Seruáyà?+ Ẹ jẹ́ kó máa ṣépè fún mi,+ torí pé Jèhófà ti sọ fún un pé,+ ‘Ṣépè fún Dáfídì!’ Ta ló máa wá sọ pé, ‘Kí nìdí tí o fi ń ṣe báyìí?’” 11 Dáfídì bá sọ fún Ábíṣáì àti gbogbo ìránṣẹ́ rẹ̀ pé: “Ẹ wò ó, ọmọ tèmi, tó ti ara mi wá ń wọ́nà láti gba ẹ̀mí* mi,+ ká má ṣẹ̀ṣẹ̀ wá sọ ti ẹni tó wá láti ẹ̀yà Bẹ́ńjámínì!+ Ẹ fi sílẹ̀, kó máa ṣépè fún mi, torí Jèhófà ti sọ fún un pé kó ṣe bẹ́ẹ̀! 12 Bóyá Jèhófà máa rí ìpọ́njú mi,+ tí Jèhófà yóò sì fi ire san án pa dà fún mi dípò èpè tí ó ń ṣẹ́ lé mi lórí lónìí yìí.”+ 13 Torí náà, Dáfídì àti àwọn ọkùnrin rẹ̀ ń lọ lójú ọ̀nà bí Ṣíméì ṣe ń rìn lẹ́gbẹ̀ẹ́ òkè náà, tí ó sì ń lọ lẹ́gbẹ̀ẹ́ Dáfídì, ó ń ṣépè,+ ó ń ju òkúta, ó sì ń da iyẹ̀pẹ̀ lù wọ́n.
14 Níkẹyìn, ọba àti gbogbo àwọn èèyàn tó wà pẹ̀lú rẹ̀ dé ibi tí wọ́n ń lọ, ó ti rẹ̀ wọ́n, torí náà wọ́n sinmi.
15 Ní àkókò yìí, Ábúsálómù àti gbogbo àwọn ọkùnrin Ísírẹ́lì dé sí Jerúsálẹ́mù, Áhítófẹ́lì+ sì wà pẹ̀lú rẹ̀. 16 Nígbà tí Húṣáì+ ará Áríkì,+ ọ̀rẹ́* Dáfídì, wọlé wá sọ́dọ̀ Ábúsálómù, Húṣáì sọ fún Ábúsálómù pé: “Kí ẹ̀mí ọba ó gùn o!+ Kí ẹ̀mí ọba ó gùn o!” 17 Ábúsálómù bá sọ fún Húṣáì pé: “Ṣé ìfẹ́ tí kì í yẹ̀ tí o ní sí ọ̀rẹ́ rẹ nìyí? Kí ló dé tí o ò fi bá ọ̀rẹ́ rẹ lọ?” 18 Nítorí náà, Húṣáì sọ fún Ábúsálómù pé: “Rárá, ọ̀dọ̀ ẹni tí Jèhófà àti àwọn èèyàn yìí pẹ̀lú gbogbo àwọn ọkùnrin Ísírẹ́lì yàn ni mo wà. Mi ò sì ní kúrò lọ́dọ̀ rẹ̀. 19 Mo tún sọ pé, Ta ni mi ò bá tún sìn tí kì í bá ṣe ọmọ rẹ̀? Bí mo ṣe sin bàbá rẹ ni màá ṣe sìn ọ́.”+
20 Ni Ábúsálómù bá sọ fún Áhítófẹ́lì pé: “Ẹ gbà mí ní ìmọ̀ràn.*+ Kí ni ká ṣe?” 21 Áhítófẹ́lì wá sọ fún Ábúsálómù pé: “Bá àwọn wáhàrì* bàbá rẹ lò pọ̀,+ àwọn tó fi sílẹ̀ pé kí wọ́n máa tọ́jú ilé.*+ Gbogbo Ísírẹ́lì á wá gbọ́ pé o ti sọ ara rẹ di ẹni ìkórìíra lójú bàbá rẹ, ọkàn gbogbo àwọn tó ń tì ọ́ lẹ́yìn á sì balẹ̀.” 22 Nítorí náà, wọ́n pa àgọ́ kan fún Ábúsálómù sórí òrùlé,+ Ábúsálómù sì bá àwọn wáhàrì bàbá rẹ̀ lò pọ̀+ níṣojú gbogbo Ísírẹ́lì.+
23 Láyé ìgbà yẹn, ńṣe ni wọ́n máa ń wo ìmọ̀ràn tí Áhítófẹ́lì+ bá fúnni bí ọ̀rọ̀ tí Ọlọ́run tòótọ́ sọ.* Irú ojú yẹn náà sì ni Dáfídì àti Ábúsálómù fi máa ń wo gbogbo ìmọ̀ràn Áhítófẹ́lì.