Sámúẹ́lì Kìíní
22 Nítorí náà, Dáfídì kúrò níbẹ̀,+ ó sì sá lọ sí ihò Ádúlámù.+ Nígbà tí àwọn ẹ̀gbọ́n rẹ̀ àti gbogbo ilé bàbá rẹ̀ gbọ́, wọ́n lọ bá a níbẹ̀. 2 Gbogbo àwọn tó wà nínú wàhálà, àwọn tó jẹ gbèsè àti àwọn tó ní ẹ̀dùn ọkàn* kóra jọ sọ́dọ̀ rẹ̀, ó sì di olórí wọn. Nǹkan bí ọgọ́rùn-ún mẹ́rin (400) ọkùnrin ló wà pẹ̀lú rẹ̀.
3 Lẹ́yìn náà, Dáfídì fi ibẹ̀ sílẹ̀ lọ sí Mísípè ní Móábù, ó sì sọ fún ọba Móábù+ pé: “Jọ̀wọ́, jẹ́ kí bàbá mi àti ìyá mi máa gbé lọ́dọ̀ yín títí màá fi mọ ohun tí Ọlọ́run máa ṣe fún mi.” 4 Torí náà, ó fi wọ́n sọ́dọ̀ ọba Móábù, wọ́n sì ń gbé lọ́dọ̀ rẹ̀ ní gbogbo ìgbà tí Dáfídì fi wà ní ibi ààbò.+
5 Nígbà tó yá, wòlíì Gádì+ sọ fún Dáfídì pé: “Má ṣe gbé ní ibi ààbò mọ́. Lọ sí ilẹ̀ Júdà.”+ Torí náà, Dáfídì kúrò níbẹ̀, ó sì lọ sí igbó Hérétì.
6 Sọ́ọ̀lù gbọ́ pé wọ́n ti rí Dáfídì àti àwọn ọkùnrin tó wà pẹ̀lú rẹ̀. Sọ́ọ̀lù wà ní Gíbíà,+ ó jókòó sábẹ́ igi támáríkì ní ibi gíga, ọ̀kọ̀ rẹ̀ wà lọ́wọ́ rẹ̀, gbogbo àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ sì dúró yí i ká. 7 Ìgbà náà ni Sọ́ọ̀lù sọ fún àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ tó dúró yí i ká pé: “Ẹ jọ̀wọ́, ẹ fetí sílẹ̀, ẹ̀yin ọmọ Bẹ́ńjámínì. Ṣé ọmọ Jésè+ náà máa lè fún gbogbo yín ní ilẹ̀ àti ọgbà àjàrà? Ṣé ó máa fi gbogbo yín ṣe olórí ẹgbẹẹgbẹ̀rún àti olórí ọgọ́rọ̀ọ̀rún?+ 8 Gbogbo yín ti dìtẹ̀ sí mi! Kò sẹ́ni tó sọ fún mi nígbà tí ọmọ tèmi lọ bá ọmọ Jésè dá májẹ̀mú!+ Kò sí ìkankan nínú yín tó ṣàánú mi, tó sì sọ fún mi pé ọmọ mi rán ìránṣẹ́ mi pé kó lúgọ dè mí, bí ọ̀ràn ṣe rí yìí.”
9 Ìgbà náà ni Dóẹ́gì+ ọmọ Édómù tó ń bójú tó àwọn ìránṣẹ́ Sọ́ọ̀lù fèsì pé:+ “Mo rí ọmọ Jésè tó wá sí Nóbù lọ́dọ̀ Áhímélékì ọmọ Áhítúbù.+ 10 Ó bá a wádìí lọ́dọ̀ Jèhófà, ó sì fún un ní oúnjẹ. Ó tiẹ̀ tún fún un ní idà Gòláyátì ará Filísínì.”+ 11 Ní kíá, ọba ránṣẹ́ pe àlùfáà Áhímélékì ọmọ Áhítúbù àti gbogbo àlùfáà ilé baba rẹ̀ tó wà ní Nóbù. Torí náà, gbogbo wọn wá sọ́dọ̀ ọba.
12 Sọ́ọ̀lù wá sọ pé: “Jọ̀wọ́, fetí sílẹ̀, ìwọ ọmọ Áhítúbù!” Ó sì fèsì pé: “Èmi nìyí, olúwa mi.” 13 Sọ́ọ̀lù sọ fún un pé: “Kí nìdí tí o fi dìtẹ̀ sí mi, ìwọ àti ọmọ Jésè, tí o fún un ní búrẹ́dì àti idà, tí o sì bá a wádìí lọ́dọ̀ Ọlọ́run? Dáfídì ń ta kò mí, ó sì ń lúgọ dè mí, bí ọ̀ràn ṣe rí yìí.” 14 Áhímélékì bá dá ọba lóhùn pé: “Ta ló ṣeé fọkàn tán* láàárín àwọn ìránṣẹ́ ọba bíi Dáfídì?+ Àna ọba ni,+ ó jẹ́ olórí ẹ̀ṣọ́ rẹ, ẹni iyì sì ni nínú ilé rẹ.+ 15 Ṣé òní ni màá kọ́kọ́ bá a wádìí lọ́dọ̀ Ọlọ́run ni?+ Ohun tí ò ń sọ yìí kò wá sí mi lọ́kàn rí! Kí ọba má ṣe ka ohunkóhun sí ìránṣẹ́ rẹ̀ lọ́rùn àti sí gbogbo ilé baba mi, nítorí ìránṣẹ́ rẹ kò mọ nǹkan kan nípa ọ̀ràn náà.”+
16 Ṣùgbọ́n ọba sọ pé: “Áhímélékì, ó dájú pé wàá kú,+ ìwọ àti gbogbo ilé baba rẹ.”+ 17 Ni ọba bá sọ fún àwọn ẹ̀ṣọ́* tó dúró yí i ká pé: “Ẹ lọ pa àwọn àlùfáà Jèhófà, torí wọ́n ti gbè sẹ́yìn Dáfídì! Wọ́n mọ̀ pé ńṣe ló sá, wọn ò sì sọ fún mi!” Ṣùgbọ́n àwọn ìránṣẹ́ ọba kò fẹ́ gbé ọwọ́ wọn sókè láti pa àwọn àlùfáà Jèhófà. 18 Ìgbà náà ni ọba sọ fún Dóẹ́gì+ pé: “Ìwọ, lọ pa àwọn àlùfáà náà!” Lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, Dóẹ́gì ọmọ Édómù+ lọ pa àwọn àlùfáà náà fúnra rẹ̀. Ọkùnrin márùnlélọ́gọ́rin (85) tó ń wọ éfódì+ tí a fi aṣọ ọ̀gbọ̀* ṣe ni ó pa lọ́jọ́ yẹn. 19 Ó tún fi idà ṣá àwọn ará Nóbù+ tó jẹ́ ìlú àwọn àlùfáà balẹ̀; ó pa ọkùnrin àti obìnrin, ọmọdé àti ọmọ jòjòló, akọ màlúù, kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ àti àgùntàn, gbogbo wọn ni ó fi idà pa.
20 Àmọ́ ṣá, ọ̀kan lára àwọn ọmọ Áhímélékì ọmọ Áhítúbù, tí orúkọ rẹ̀ ń jẹ́ Ábíátárì+ sá àsálà, ó sì lọ bá Dáfídì. 21 Ábíátárì sọ fún Dáfídì pé: “Sọ́ọ̀lù ti pa àwọn àlùfáà Jèhófà.” 22 Ni Dáfídì bá sọ fún Ábíátárì pé: “Mo mọ̀ lọ́jọ́ yẹn,+ tí Dóẹ́gì ọmọ Édómù wà níbẹ̀, pé kò ní ṣaláì sọ fún Sọ́ọ̀lù. Tìtorí mi ni wọ́n ṣe pa gbogbo àwọn* ará ilé baba rẹ. 23 Dúró sọ́dọ̀ mi. Má bẹ̀rù, torí ẹni tí ó bá ń wá ẹ̀mí* rẹ ń wá ẹ̀mí* mi; abẹ́ ààbò mi lo wà.”+