Ẹ́kísódù
2 Ní àkókò yẹn, ọkùnrin kan láti ìdílé Léfì fẹ́ ọmọbìnrin Léfì kan.+ 2 Obìnrin náà lóyún, ó sì bí ọmọkùnrin kan. Nígbà tó rí bí ọmọ náà ṣe rẹwà tó, ó gbé e pa mọ́ fún oṣù mẹ́ta.+ 3 Nígbà tí kò lè gbé e pa mọ́ mọ́,+ ó mú apẹ̀rẹ̀* kan tí wọ́n fi òrépèté ṣe, ó fi ọ̀dà bítúmẹ́nì dídì àti ọ̀dà bítúmẹ́nì rírọ̀ kùn ún, ó sì gbé ọmọ náà sínú rẹ̀. Ó wá gbé e sáàárín àwọn esùsú* etí odò Náílì. 4 Àmọ́ ẹ̀gbọ́n ọmọ náà obìnrin+ dúró ní ọ̀ọ́kán kó lè rí ohun tó máa ṣẹlẹ̀ sí i.
5 Nígbà tí ọmọbìnrin Fáráò wá wẹ̀ ní odò Náílì, àwọn ìránṣẹ́bìnrin rẹ̀ ń rìn létí odò Náílì. Obìnrin náà tajú kán rí apẹ̀rẹ̀ náà láàárín àwọn esùsú. Ló bá rán ẹrúbìnrin rẹ̀ kó lọ gbé e wá lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀.+ 6 Nígbà tó ṣí apẹ̀rẹ̀ náà, ó rí ọmọ náà, ọmọ náà sì ń sunkún. Àánú rẹ̀ ṣe é, àmọ́ ó sọ pé: “Ọ̀kan lára ọmọ àwọn Hébérù ni.” 7 Ẹ̀gbọ́n ọmọ náà wá sọ fún ọmọbìnrin Fáráò pé: “Ṣé kí n lọ bá ọ pe obìnrin Hébérù kan tó jẹ́ olùtọ́jú wá kó lè máa bá ọ tọ́jú rẹ̀?” 8 Ọmọbìnrin Fáráò fèsì pé: “Lọ pè é wá!” Ni ọmọbìnrin náà bá lọ pe ìyá ọmọ náà wá.+ 9 Ọmọbìnrin Fáráò wá sọ fún obìnrin náà pé: “Gbé ọmọ yìí lọ kí o máa bá mi tọ́jú rẹ̀, màá sì sanwó fún ọ.” Obìnrin náà wá gbé ọmọ náà, ó sì ń tọ́jú rẹ̀. 10 Nígbà tí ọmọ náà dàgbà, obìnrin náà mú un wá fún ọmọbìnrin Fáráò, ó sì fi ṣe ọmọ rẹ̀.+ Ó sọ ọ́ ní Mósè,* ó sì sọ pé: “Ìdí ni pé inú omi ni mo ti gbé e jáde.”+
11 Nígbà yẹn, lẹ́yìn tí Mósè dàgbà,* ó jáde lọ sọ́dọ̀ àwọn arákùnrin rẹ̀, kó lè lọ wo ìnira tí wọ́n ń fara dà,+ ó sì tajú kán rí ọmọ Íjíbítì kan tó ń lu Hébérù kan tó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn èèyàn rẹ̀. 12 Ó wọ̀tún wòsì, nígbà tí kò sì rí ẹnì kankan, ó pa ọmọ Íjíbítì náà, ó sì fi iyẹ̀pẹ̀ bo òkú rẹ̀.+
13 Àmọ́ lọ́jọ́ kejì, ó jáde, ó sì rí àwọn ọkùnrin Hébérù méjì tó ń bára wọn jà. Ó wá sọ fún ẹni tó jẹ̀bi pé: “Kí ló dé tí o lu ọ̀rẹ́ rẹ?”+ 14 Nìyẹn bá fèsì pé: “Ta ló fi ọ́ ṣe olórí àti onídàájọ́ wa? Ṣé o fẹ́ pa mí bí o ṣe pa ọmọ Íjíbítì yẹn ni?”+ Ẹ̀rù wá ba Mósè, ó sì sọ pé: “Ó dájú pé àwọn èèyàn ti mọ̀ nípa ọ̀rọ̀ yìí!”
15 Lẹ́yìn náà, Fáráò gbọ́ ohun tó ṣẹlẹ̀, ó sì fẹ́ pa Mósè; àmọ́ Mósè sá lọ torí Fáráò, ó sì lọ ń gbé ní ilẹ̀ Mídíánì.+ Nígbà tó dé ibẹ̀, ó jókòó sẹ́gbẹ̀ẹ́ kànga kan. 16 Àlùfáà Mídíánì+ ní ọmọbìnrin méje, àwọn ọmọ yìí wá fa omi, wọ́n sì pọnmi kún àwọn ọpọ́n ìmumi kí wọ́n lè fún agbo ẹran bàbá wọn lómi. 17 Àmọ́ àwọn olùṣọ́ àgùntàn wá lé wọn kúrò, bí wọ́n ṣe máa ń ṣe tẹ́lẹ̀. Ni Mósè bá dìde, ó ran àwọn obìnrin náà lọ́wọ́,* ó sì fún agbo ẹran wọn lómi. 18 Nígbà tí wọ́n dé ilé lọ́dọ̀ Réúẹ́lì*+ bàbá wọn, ó yà á lẹ́nu, ó sì bi wọ́n pé: “Kí ló mú kí ẹ tètè pa dà sílé lónìí?” 19 Wọ́n fèsì pé: “Ará Íjíbítì+ kan ló gbà wá lọ́wọ́ àwọn olùṣọ́ àgùntàn, ó tún bá wa fa omi, ó sì fún agbo ẹran lómi.” 20 Ó bi àwọn ọmọbìnrin rẹ̀ pé: “Ẹni náà wá dà? Kí ló dé tí ẹ fi ọkùnrin ọ̀hún sílẹ̀? Ẹ lọ pè é wá, kó lè bá wa jẹun.” 21 Lẹ́yìn náà, Mósè gbà láti dúró lọ́dọ̀ ọkùnrin náà, ó sì fún Mósè ní Sípórà+ ọmọ rẹ̀ kó fi ṣe aya. 22 Nígbà tó yá, obìnrin náà bí ọmọkùnrin kan, Mósè sì sọ ọ́ ní Gẹ́ṣómù,*+ torí ó sọ pé, “Mo ti di àjèjì nílẹ̀ àjèjì.”+
23 Lẹ́yìn ọ̀pọ̀ ọdún,* ọba Íjíbítì kú,+ àmọ́ àwọn ọmọ Ísírẹ́lì ń kérora torí wọ́n wà lóko ẹrú, wọ́n sì ń ráhùn, igbe tí wọ́n ń ké fún ìrànlọ́wọ́ torí pé wọ́n ń fi wọ́n ṣe ẹrú sì dé ọ̀dọ̀ Ọlọ́run tòótọ́.+ 24 Nígbà tó yá, Ọlọ́run gbọ́ bí wọ́n ṣe ń kérora,+ Ọlọ́run sì rántí májẹ̀mú tó bá Ábúráhámù, Ísákì àti Jékọ́bù dá.+ 25 Torí náà, Ọlọ́run yíjú sí àwọn ọmọ Ísírẹ́lì; Ọlọ́run sì kíyè sí wọn.