Àwọn Ọba Kejì
13 Ní ọdún kẹtàlélógún Jèhóáṣì+ ọmọ Ahasáyà+ ọba Júdà, Jèhóáhásì ọmọ Jéhù+ di ọba lórí Ísírẹ́lì ní Samáríà, ọdún mẹ́tàdínlógún (17) ló sì fi ṣàkóso. 2 Ó ń ṣe ohun tó burú lójú Jèhófà, kò sì jáwọ́ nínú ẹ̀ṣẹ̀ tí Jèróbóámù ọmọ Nébátì mú kí Ísírẹ́lì dá.+ Kò ṣíwọ́ nínú rẹ̀. 3 Torí náà, ìbínú Jèhófà+ ru sí Ísírẹ́lì,+ ó sì fi wọ́n lé ọwọ́ Hásáẹ́lì+ ọba Síríà àti Bẹni-hádádì+ ọmọ Hásáẹ́lì ní gbogbo ìgbà náà.
4 Nígbà tó yá, Jèhóáhásì bẹ Jèhófà fún ojú rere,* Jèhófà sì gbọ́ ẹ̀bẹ̀ rẹ̀ torí pé ó ti rí ìnira tí ọba Síríà mú bá Ísírẹ́lì.+ 5 Jèhófà wá fún Ísírẹ́lì ní olùgbàlà+ kan tó máa gbà wọ́n lọ́wọ́ Síríà, èyí sì mú kó ṣeé ṣe fún àwọn ọmọ Ísírẹ́lì láti máa gbé nínú ilé wọn bíi ti tẹ́lẹ̀.* 6 (Síbẹ̀, wọn kò jáwọ́ nínú ẹ̀ṣẹ̀ tí ilé Jèróbóámù mú kí Ísírẹ́lì dá.+ Wọ́n ń dá ẹ̀ṣẹ̀ yìí nìṣó,* òpó òrìṣà*+ ṣì wà ní ìdúró ní Samáríà.) 7 Àádọ́ta (50) agẹṣin àti kẹ̀kẹ́ ẹṣin mẹ́wàá pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún mẹ́wàá (10,000) ọmọ ogun tó ń fẹsẹ̀ rìn ló ṣẹ́ kù fún Jèhóáhásì, torí pé ọba Síríà ti run wọ́n,+ ó sì tẹ̀ wọ́n rẹ́ bí erùpẹ̀ ibi ìpakà.+
8 Ní ti ìyókù ìtàn Jèhóáhásì àti gbogbo ohun tí ó ṣe àti agbára rẹ̀, ǹjẹ́ kò wà lákọsílẹ̀ nínú ìwé ìtàn ìgbà àwọn ọba Ísírẹ́lì? 9 Níkẹyìn, Jèhóáhásì sinmi pẹ̀lú àwọn baba ńlá rẹ̀, wọ́n sì sin ín sí Samáríà;+ Jèhóáṣì ọmọ rẹ̀ sì jọba ní ipò rẹ̀.
10 Ní ọdún kẹtàdínlógójì Jèhóáṣì ọba Júdà, Jèhóáṣì+ ọmọ Jèhóáhásì di ọba lórí Ísírẹ́lì ní Samáríà, ọdún mẹ́rìndínlógún (16) ni ó sì fi ṣàkóso. 11 Ó ń ṣe ohun tó burú lójú Jèhófà, kò jáwọ́ nínú gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ tí Jèróbóámù ọmọ Nébátì mú kí Ísírẹ́lì dá.+ Ó ń dá àwọn ẹ̀ṣẹ̀ náà nìṣó.*
12 Ní ti ìtàn Jèhóáṣì àti gbogbo ohun tí ó ṣe àti agbára rẹ̀ àti bí ó ṣe bá Amasááyà ọba Júdà+ jà, ǹjẹ́ kò wà lákọsílẹ̀ nínú ìwé ìtàn ìgbà àwọn ọba Ísírẹ́lì? 13 Níkẹyìn, Jèhóáṣì sinmi pẹ̀lú àwọn baba ńlá rẹ̀, Jèróbóámù*+ wá jókòó sórí ìtẹ́ rẹ̀. Wọ́n sì sin Jèhóáṣì sí Samáríà pẹ̀lú àwọn ọba Ísírẹ́lì.+
14 Nígbà tí ara Èlíṣà+ kò yá, tó sì jẹ́ pé àìsàn tó ń ṣe é yìí ló máa yọrí sí ikú rẹ̀, Jèhóáṣì ọba Ísírẹ́lì wá bá a, ó sì ń sunkún bó ṣe gbá a mọ́ra, ó sọ pé: “Bàbá mi, bàbá mi! Kẹ̀kẹ́ ẹṣin Ísírẹ́lì àti àwọn agẹṣin rẹ̀!”+ 15 Èlíṣà bá sọ fún un pé: “Mú ọrun àti àwọn ọfà.” Torí náà, ó mú ọrun àti àwọn ọfà. 16 Lẹ́yìn náà, ó sọ fún ọba Ísírẹ́lì pé: “Fi ọwọ́ rẹ di ọrun náà mú.” Torí náà, ó dì í mú, lẹ́yìn náà Èlíṣà gbé ọwọ́ lé ọwọ́ ọba. 17 Ó wá sọ pé: “Ṣí fèrèsé* tó dojú kọ ìlà oòrùn.” Torí náà, ó ṣí i. Èlíṣà sọ pé: “Ta á!” Nítorí náà, ó ta á. Ló bá sọ pé: “Ọfà ìṣẹ́gun* Jèhófà, ọfà ìṣẹ́gun* lórí Síríà! Wàá ṣá Síríà balẹ̀* ní Áfékì+ títí wàá fi pa á run.”
18 Ó ń bá ọ̀rọ̀ rẹ̀ lọ pé: “Kó àwọn ọfà náà,” ó sì kó wọn. Lẹ́yìn náà, ó sọ fún ọba Ísírẹ́lì pé: “Fi wọ́n na ilẹ̀.” Nítorí náà, ó fi wọ́n na ilẹ̀ lẹ́ẹ̀mẹta, ló bá dáwọ́ dúró. 19 Ni èèyàn Ọlọ́run tòótọ́ bá bínú sí i, ó sì sọ pé: “Ẹ̀ẹ̀márùn-ún tàbí ẹ̀ẹ̀mẹ́fà ló yẹ kí o fi wọ́n na ilẹ̀! Ká ní o ṣe bẹ́ẹ̀ ni, ì bá ṣeé ṣe fún ọ láti ṣá Síríà balẹ̀ títí wàá fi pa á run, àmọ́ ní báyìí, ẹ̀ẹ̀mẹ́ta péré lo máa ṣá Síríà balẹ̀.”+
20 Lẹ́yìn ìyẹn, Èlíṣà kú, wọ́n sì sin ín. Àwọn jàǹdùkú* ará Móábù+ máa ń wá sí ilẹ̀ náà ní ìbẹ̀rẹ̀ ọdún.* 21 Lọ́jọ́ kan, bí àwọn kan ṣe fẹ́ máa sin òkú ọkùnrin kan, wọ́n rí àwọn jàǹdùkú* náà, wọ́n bá sáré ju òkú ọkùnrin náà sínú ibojì Èlíṣà, wọ́n sì sá lọ. Nígbà tí òkú ọkùnrin náà fara kan egungun Èlíṣà, ó jí dìde,+ ó sì dìde dúró.
22 Hásáẹ́lì+ ọba Síríà ń ni Ísírẹ́lì lára+ ní gbogbo ọjọ́ Jèhóáhásì. 23 Àmọ́, Jèhófà ṣíjú àánú wò wọ́n, ó ṣojú rere sí wọn,+ ó sì bójú tó wọn nítorí májẹ̀mú rẹ̀ pẹ̀lú Ábúráhámù,+ Ísákì+ àti Jékọ́bù.+ Kò fẹ́ pa wọ́n run, kò sì ta wọ́n nù kúrò níwájú rẹ̀ títí di òní yìí. 24 Nígbà tí Hásáẹ́lì ọba Síríà kú, Bẹni-hádádì ọmọ rẹ̀ jọba ní ipò rẹ̀. 25 Nígbà náà, Jèhóáṣì ọmọ Jèhóáhásì gba àwọn ìlú pa dà lọ́wọ́ Bẹni-hádádì ọmọ Hásáẹ́lì, ìyẹn àwọn ìlú tí Hásáẹ́lì gbà lọ́wọ́ Jèhóáhásì bàbá rẹ̀ lójú ogun. Ẹ̀ẹ̀mẹ́ta ni Jèhóáṣì ṣá a balẹ̀,*+ ó sì gba àwọn ìlú Ísírẹ́lì pa dà.