-
Jíjàǹfààní Inú-rere-onífẹ̀ẹ́ JèhófàIlé Ìṣọ́—2002 | May 15
-
-
Inú-Rere-Onífẹ̀ẹ́ Ọlọ́run Ń Mú Ìtura àti Ààbò Wá
11, 12. (a) Inú àwọn àdánwò wo ni Jósẹ́fù wà nígbà tó rí inú-rere-onífẹ̀ẹ́ Jèhófà? (b) Báwo ni Ọlọ́run ṣe fi inú-rere-onífẹ̀ẹ́ hàn sí Jósẹ́fù?
11 Wàyí o, ẹ jẹ́ ká gbé Jẹ́nẹ́sísì orí 39 yẹ̀ wò. Ó dá lórí ìtàn Jósẹ́fù àtọmọdọ́mọ Ábúráhámù, tí wọ́n tà sóko ẹrú Íjíbítì. Síbẹ̀, “Jèhófà wà pẹ̀lú Jósẹ́fù.” (Ẹsẹ 1, 2) Kódà Pọ́tífárì, ará Íjíbítì tí í ṣe ọ̀gá Jósẹ́fù, gbà pé Jèhófà wà pẹ̀lú Jósẹ́fù. (Ẹsẹ 3) Àmọ́, àdánwò ńlá dojú kọ Jósẹ́fù. Wọ́n purọ́ mọ́ ọn pé ó fẹ́ fipá bá aya Pọ́tífárì lò pọ̀, wọ́n sì sọ ọ́ sẹ́wọ̀n. (Ẹsẹ 7 sí 20) “Wọ́n fi ṣẹkẹ́ṣẹkẹ̀ ṣẹ́ ẹsẹ̀ rẹ̀ níṣẹ̀ẹ́, ọkàn rẹ̀ wá sínú àwọn irin” nínú “ihò ẹ̀wọ̀n.”—Jẹ́nẹ́sísì 40:15; Sáàmù 105:18.
12 Kí ló ṣẹlẹ̀ nígbà àdánwò líle koko yẹn? “Jèhófà ń bá a lọ láti wà pẹ̀lú Jósẹ́fù, ó sì ń nawọ́ inú-rere-onífẹ̀ẹ́ sí i ṣáá.” (Ẹsẹ 21a) Inú-rere-onífẹ̀ẹ́ àrà ọ̀tọ̀ kan jẹ́ kí àwọn nǹkan bẹ̀rẹ̀ sí ṣẹnuure fún Jósẹ́fù, tó fi wá bọ́ lọ́wọ́ àwọn ìṣòro tó ń fàyà rán. Jèhófà jẹ́ kí Jósẹ́fù “rí ojú rere ní ojú ọ̀gá àgbà ní ilé ẹ̀wọ̀n.” (Ẹsẹ 21b) Ìyẹn ló jẹ́ kí ọ̀gá náà gbé Jósẹ́fù sí ipò gíga. (Ẹsẹ 22) Ẹ̀yìn ìyẹn ni Jósẹ́fù ṣalábàápàdé ọkùnrin kan tó mú ọ̀ràn rẹ̀ déwájú Fáráò, alákòóso Íjíbítì nígbẹ̀yìn-gbẹ́yín. (Jẹ́nẹ́sísì 40:1-4, 9-15; 41:9-14) Ọba náà wá sọ Jósẹ́fù di igbákejì alákòóso Íjíbítì, èyí tó jẹ́ kó ní àǹfààní láti gba ẹ̀mí àwọn èèyàn là ní ilẹ̀ Íjíbítì tí ìyàn ti mú. (Jẹ́nẹ́sísì 41:37-55) Ọmọ ọdún mẹ́tàdínlógún ni Jósẹ́fù nígbà tí ìyà yẹn bẹ̀rẹ̀, ó sì lé ní ọdún méjìlá gbáko tí ìyà yẹn fi jẹ ẹ́! (Jẹ́nẹ́sísì 37:2, 4; 41:46) Àmọ́ jálẹ̀ gbogbo ọdún wàhálà àti ìpọ́njú wọ̀nyẹn, Jèhófà Ọlọ́run fi inú-rere-onífẹ̀ẹ́ rẹ̀ hàn sí Jósẹ́fù nípa gbígbà á lọ́wọ́ ìṣòro tó le ju ẹ̀mí rẹ̀ lọ àti nípa dídá a sí kí ó lè kó ipa pàtàkì nínú mímú ète Ọlọ́run ṣẹ.
-
-
Jíjàǹfààní Inú-rere-onífẹ̀ẹ́ JèhófàIlé Ìṣọ́—2002 | May 15
-
-
16. Kí ni àwọn ọ̀rọ̀ rere tí Bíbélì sọ nípa Ábúráhámù àti Jósẹ́fù?
16 Ìtàn tó wà nínú Jẹ́nẹ́sísì orí 24 fi hàn kedere pé Ábúráhámù ní àjọṣe tímọ́tímọ́ pẹ̀lú Jèhófà. Ẹsẹ kìíní sọ pé ‘Jèhófà ti bù kún Ábúráhámù nínú ohun gbogbo.’ Ìránṣẹ́ Ábúráhámù pe Jèhófà ní “Ọlọ́run ọ̀gá mi Ábúráhámù.” (Ẹsẹ 12, 27) Ọmọ ẹ̀yìn nì, Jákọ́bù, sì sọ pé a ‘polongo Ábúráhámù ní olódodo,’ ó sì “di ẹni tí a ń pè ní ‘ọ̀rẹ́ Jèhófà.’” (Jákọ́bù 2:21-23) Bẹ́ẹ̀ náà ni Jósẹ́fù. Jẹ́nẹ́sísì orí 39 látòkèdélẹ̀ fi hàn pé àjọṣe tímọ́tímọ́ wà láàárín Jèhófà àti Jósẹ́fù. (Ẹsẹ 2, 3, 21, 23) Kò tán síbẹ̀ o, ọmọ ẹ̀yìn nì, Sítéfánù, sọ nípa Jósẹ́fù pé: “Ọlọ́run wà pẹ̀lú rẹ̀.”—Ìṣe 7:9.
-