Kíróníkà Kejì
28 Ẹni ogún (20) ọdún ni Áhásì+ nígbà tó jọba, ọdún mẹ́rìndínlógún (16) ló sì fi ṣàkóso ní Jerúsálẹ́mù. Kò ṣe ohun tí ó tọ́ ní ojú Jèhófà bí Dáfídì baba ńlá rẹ̀ ti ṣe.+ 2 Kàkà bẹ́ẹ̀, ó rìn ní ọ̀nà àwọn ọba Ísírẹ́lì,+ kódà ó fi irin ṣe ère*+ àwọn Báálì. 3 Yàtọ̀ síyẹn, ó mú ẹbọ rú èéfín ní Àfonífojì Ọmọ Hínómù,* ó sì sun àwọn ọmọ rẹ̀ nínú iná,+ ó tipa bẹ́ẹ̀ ṣe ohun ìríra tí àwọn orílẹ̀-èdè+ tí Jèhófà lé kúrò níwájú àwọn ọmọ Ísírẹ́lì ń ṣe. 4 Ó tún ń rúbọ, ó sì ń mú ẹbọ rú èéfín lórí àwọn ibi gíga,+ lórí àwọn òkè àti lábẹ́ gbogbo igi tó gbẹ̀rẹ̀gẹ̀jigẹ̀.+
5 Nítorí náà, Jèhófà Ọlọ́run rẹ̀ fi í lé ọwọ́ ọba Síríà,+ tí wọ́n fi ṣẹ́gun rẹ̀, tí wọ́n sì kó ọ̀pọ̀ èèyàn lẹ́rú, wọ́n kó wọn wá sí Damásíkù.+ Ọlọ́run tún fi í lé ọwọ́ ọba Ísírẹ́lì, ẹni tó pa òun àti àwọn èèyàn rẹ̀ lọ rẹpẹtẹ. 6 Pékà+ ọmọ Remaláyà pa ọ̀kẹ́ mẹ́fà (120,000) ní Júdà ní ọjọ́ kan, gbogbo wọn jẹ́ akíkanjú ọkùnrin, èyí sì ṣẹlẹ̀ nítorí pé wọ́n ti fi Jèhófà Ọlọ́run àwọn baba ńlá wọn sílẹ̀.+ 7 Síkírì, jagunjagun kan látinú ẹ̀yà Éfúrémù, pa Maaseáyà ọmọ ọba àti Ásíríkámù, ẹni tó ń bójú tó ààfin* àti Ẹlikénà igbá kejì ọba. 8 Bákan náà, àwọn ọmọ Ísírẹ́lì mú ọ̀kẹ́ mẹ́wàá (200,000) lára àwọn arákùnrin wọn lẹ́rú, àwọn obìnrin, àwọn ọmọkùnrin àti àwọn ọmọbìnrin; wọ́n tún gba ọ̀pọ̀lọpọ̀ ẹrù, wọ́n sì kó àwọn ẹrù náà wá sí Samáríà.+
9 Àmọ́ wòlíì Jèhófà kan wà níbẹ̀ tí orúkọ rẹ̀ ń jẹ́ Ódédì. Ó lọ pàdé àwọn ọmọ ogun tó ń bọ̀ ní Samáríà, ó sì sọ fún wọn pé: “Ẹ wò ó! Nítorí pé Jèhófà Ọlọ́run àwọn baba ńlá yín bínú sí Júdà ló ṣe fi wọ́n lé yín lọ́wọ́,+ ẹ sì fi ìbínú tó ga dé ọ̀run pa wọ́n. 10 Ní báyìí, ẹ fẹ́ fi àwọn èèyàn Júdà àti Jerúsálẹ́mù lọ́kùnrin àti lóbìnrin ṣe ìránṣẹ́ yín.+ Àmọ́, ṣé ẹ̀yin náà ò jẹ̀bi níwájú Jèhófà Ọlọ́run yín ni? 11 Ẹ fetí sí mi kí ẹ sì dá àwọn tí ẹ mú lẹ́rú látinú àwọn arákùnrin yín pa dà, nítorí ìbínú Jèhófà tó ń jó bí iná wà lórí yín.”
12 Ìgbà náà ni àwọn kan lára ìjòyè àwọn ọmọ Éfúrémù, Asaráyà ọmọ Jèhóhánánì, Berekáyà ọmọ Méṣílémótì àti Jehisikáyà ọmọ Ṣálúmù àti Ámásà ọmọ Hádíláì, wá kojú àwọn tó ń bọ̀ láti ojú ogun, 13 wọ́n sì sọ fún wọn pé: “Ẹ má ṣe kó àwọn tí ẹ mú lẹ́rú wá sí ibí yìí, torí ó máa mú ká jẹ̀bi lójú Jèhófà. Ohun tí ẹ fẹ́ ṣe yìí máa dá kún àwọn ẹ̀ṣẹ̀ wa àti ẹ̀bi wa, nítorí ẹ̀ṣẹ̀ wa ti pọ̀ gan-an, ìbínú tó ń jó bí iná sì wà lórí Ísírẹ́lì.” 14 Torí náà, àwọn ọmọ ogun tó dira ogun náà fa àwọn tí wọ́n mú lẹ́rú àti àwọn ẹrù tí wọ́n kó+ lé ọwọ́ àwọn ìjòyè náà àti gbogbo ìjọ náà. 15 Nígbà náà, àwọn ọkùnrin tí wọ́n yàn dìde, wọ́n kó àwọn tí wọ́n mú lẹ́rú, wọ́n sì fún gbogbo àwọn tó wà ní ìhòòhò lára wọn ní aṣọ látinú àwọn ẹrù tí wọ́n kó. Wọ́n fún wọn ní aṣọ, bàtà, oúnjẹ àti ohun mímu pẹ̀lú òróró tí wọ́n á fi para. Bákan náà, wọ́n fi kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ gbé àwọn tí kò lókun nínú, wọ́n sì gbé wọn wá sọ́dọ̀ àwọn arákùnrin wọn ní Jẹ́ríkò, ìlú ọlọ́pẹ. Lẹ́yìn náà, wọ́n pa dà sí Samáríà.
16 Ní àkókò náà, Ọba Áhásì ní kí àwọn ọba Ásíríà ran òun lọ́wọ́.+ 17 Lẹ́ẹ̀kan sí i, àwọn ọmọ Édómù ya wọlé, wọ́n gbéjà ko Júdà, wọ́n sì kó àwọn èèyàn lẹ́rú. 18 Àwọn Filísínì+ náà tún wá kó ẹrù àwọn èèyàn ní àwọn ìlú Ṣẹ́fẹ́là+ àti Négébù ti Júdà, wọ́n sì gba Bẹti-ṣémẹ́ṣì,+ Áíjálónì,+ Gédérótì, Sókò àti àwọn àrọko rẹ̀,* Tímúnà+ àti àwọn àrọko rẹ̀ pẹ̀lú Gímúsò àti àwọn àrọko rẹ̀; wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ sí í gbé níbẹ̀. 19 Jèhófà rẹ Júdà wálẹ̀ nítorí Áhásì ọba Ísírẹ́lì, torí ó ti jẹ́ kí ìwàkiwà gbilẹ̀ ní Júdà, èyí sì mú kí wọ́n máa hùwà àìṣòótọ́ sí Jèhófà lọ́nà tó ga.
20 Níkẹyìn, Tiliga-pílínésà+ ọba Ásíríà wá gbéjà kò ó, ó sì kó ìdààmú bá a+ dípò kó fún un lókun. 21 Áhásì ti kó àwọn nǹkan tó wà ní ilé Jèhófà àti ilé* ọba+ àti ilé àwọn ìjòyè, ó sì fi ṣe ẹ̀bùn fún ọba Ásíríà; àmọ́ kò ṣe é láǹfààní kankan. 22 Nígbà tí Ọba Áhásì wà nínú ìdààmú, ńṣe ló túbọ̀ ń hùwà àìṣòótọ́ sí Jèhófà. 23 Ó bẹ̀rẹ̀ sí í rúbọ sí àwọn ọlọ́run àwọn ará Damásíkù + tí wọ́n ṣẹ́gun rẹ̀,+ ó ń sọ pé: “Nítorí pé àwọn ọlọ́run àwọn ọba Síríà ń ràn wọ́n lọ́wọ́, èmi náà á rúbọ sí wọn kí wọ́n lè ràn mí lọ́wọ́.”+ Àmọ́ ńṣe ni wọ́n ṣàkóbá fún òun àti gbogbo Ísírẹ́lì. 24 Yàtọ̀ síyẹn, Áhásì kó àwọn nǹkan èlò ilé Ọlọ́run tòótọ́ jọ; ó sì gé àwọn nǹkan èlò ilé Ọlọ́run tòótọ́ sí wẹ́wẹ́,+ ó ti àwọn ilẹ̀kùn ilé Jèhófà pa,+ ó sì ṣe àwọn pẹpẹ fún ara rẹ̀ sí gbogbo igun ọ̀nà Jerúsálẹ́mù. 25 Ní gbogbo àwọn ìlú Júdà, ó ṣe àwọn ibi gíga tí wọ́n ti ń mú ẹbọ rú èéfín sí àwọn ọlọ́run míì,+ ó sì mú Jèhófà Ọlọ́run àwọn baba ńlá rẹ̀ bínú.
26 Ní ti ìyókù ìtàn rẹ̀ àti gbogbo ohun tí ó ṣe láti ìbẹ̀rẹ̀ dé òpin, ó wà lákọsílẹ̀ nínú Ìwé Àwọn Ọba Júdà àti ti Ísírẹ́lì.+ 27 Níkẹyìn, Áhásì sinmi pẹ̀lú àwọn baba ńlá rẹ̀, wọ́n sì sin ín sí ìlú náà, ní Jerúsálẹ́mù, nítorí wọn kò gbé e wá sí ibi tí wọ́n sin àwọn ọba Ísírẹ́lì sí.+ Hẹsikáyà ọmọ rẹ̀ sì jọba ní ipò rẹ̀.