Sí Àwọn Ará Róòmù
3 Kí wá làǹfààní àwọn Júù tàbí kí làǹfààní ìdádọ̀dọ́?* 2 Ó pọ̀ gan-an ní gbogbo ọ̀nà. Lákọ̀ọ́kọ́ ná, ìkáwọ́ wọn la fi àwọn ọ̀rọ̀ ìkéde mímọ́ Ọlọ́run sí.+ 3 Kí ló máa wá ṣẹlẹ̀ tí àwọn kan ò bá ní ìgbàgbọ́? Ṣé àìnígbàgbọ́ wọn máa mú kí àwọn èèyàn má gba ọ̀rọ̀ Ọlọ́run gbọ́ mọ́ ni? 4 Ká má ri! Àmọ́ kí Ọlọ́run jẹ́ olóòótọ́,+ kódà bí gbogbo èèyàn bá tiẹ̀ jẹ́ òpùrọ́,+ bó ṣe wà lákọsílẹ̀ pé: “Kí àwọn ọ̀rọ̀ rẹ lè fi ọ́ hàn ní olódodo, kí o sì lè jàre ẹjọ́ rẹ.”+ 5 Àmọ́, kí ni ká sọ bí àìṣòdodo wa bá gbé òdodo Ọlọ́run yọ? Ọlọ́run kì í ṣe aláìṣẹ̀tọ́ nígbà tó bá tú ìrunú rẹ̀ jáde, àbí? (Mò ń sọ̀rọ̀ bí èèyàn ni o.) 6 Ká má ri! Tó bá jẹ́ bẹ́ẹ̀ ni, báwo ni Ọlọ́run ṣe máa ṣèdájọ́ ayé?+
7 Àmọ́ tó bá jẹ́ pé torí irọ́ mi ni òtítọ́ Ọlọ́run fi túbọ̀ fara hàn láti gbé ògo rẹ̀ yọ, kí ló dé tí a tún fi ń ṣèdájọ́ mi bí ẹlẹ́ṣẹ̀? 8 A ò ṣe kúkú wá sọ bí àwọn kan ṣe ń parọ́ mọ́ wa tí wọ́n ní a sọ pé, “Ẹ jẹ́ ká ṣe àwọn ohun búburú kí àwọn ohun rere lè jáde wá”? Ìdájọ́ àwọn èèyàn yìí bá ìdájọ́ òdodo mu.+
9 Kí wá ni? Ṣé a sàn jù wọ́n lọ ni? Rárá o! Torí a ti sọ ọ́ níṣàájú pé gbogbo àwọn Júù àti àwọn Gíríìkì wà lábẹ́ ẹ̀ṣẹ̀;+ 10 bó ṣe wà lákọsílẹ̀ pé: “Kò sí olódodo kankan, kò tiẹ̀ sí ẹyọ kan;+ 11 kò sí ẹnì kankan tó ní ìjìnlẹ̀ òye; kò sí ẹni tó ń wá Ọlọ́run. 12 Gbogbo èèyàn ti fi ọ̀nà sílẹ̀, gbogbo wọn ti di aláìníláárí; kò sí ẹnì kankan tó ń ṣoore, kò tiẹ̀ sí ẹyọ kan.”+ 13 “Sàréè tó ṣí sílẹ̀ ni ọ̀fun wọn, wọ́n ti fi ahọ́n wọn tanni jẹ.”+ “Oró paramọ́lẹ̀* wà lábẹ́ ètè wọn.”+ 14 “Ègún àti ọ̀rọ̀ kíkorò ló kún ẹnu wọn.”+ 15 “Ẹsẹ̀ wọn yá nílẹ̀ láti ta ẹ̀jẹ̀ sílẹ̀.”+ 16 “Ìparun àti ìyà wà ní àwọn ọ̀nà wọn, 17 wọn kò sì mọ ọ̀nà àlàáfíà.”+ 18 “Kò sí ìbẹ̀rù Ọlọ́run lójú wọn.”+
19 A mọ̀ pé gbogbo nǹkan tí Òfin sọ ló wà fún àwọn tó wà lábẹ́ Òfin, kí a lè pa gbogbo èèyàn lẹ́nu mọ́, kí gbogbo ayé sì lè yẹ fún ìyà lọ́dọ̀ Ọlọ́run.+ 20 Nítorí náà, kò sí ẹni* tí a máa pè ní olódodo níwájú rẹ̀ nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ òfin,+ torí òfin ló jẹ́ ká ní ìmọ̀ pípéye nípa ẹ̀ṣẹ̀.+
21 Àmọ́ ní báyìí, láìgbára lé òfin, a ti fi òdodo Ọlọ́run hàn,+ bí Òfin àti àwọn Wòlíì ṣe jẹ́rìí sí i,+ 22 bẹ́ẹ̀ ni, òdodo Ọlọ́run nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ nínú Jésù Kristi, tó wà fún gbogbo àwọn tó ní ìgbàgbọ́. Nítorí kò sí ìyàtọ̀.+ 23 Torí gbogbo èèyàn ti ṣẹ̀, wọn ò sì kúnjú ìwọ̀n ògo Ọlọ́run,+ 24 bí a ṣe pè wọ́n ní olódodo dà bí ẹ̀bùn ọ̀fẹ́+ tí wọ́n rí gbà nípasẹ̀ inú rere àìlẹ́tọ̀ọ́sí rẹ̀,+ èyí tó wá nípasẹ̀ ìtúsílẹ̀ tí ìràpadà tí Kristi Jésù san mú kó ṣeé ṣe.+ 25 Ọlọ́run fi í lélẹ̀ láti jẹ́ ẹbọ ìpẹ̀tù*+ nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ nínú ẹ̀jẹ̀ rẹ̀.+ Kí ó lè fi òdodo rẹ̀ hàn, torí Ọlọ́run, nínú ìmúmọ́ra* rẹ̀, ń dárí àwọn ẹ̀ṣẹ̀ tó wáyé nígbà àtijọ́ jini. 26 Èyí jẹ́ láti fi òdodo rẹ̀+ hàn ní àsìkò yìí, kí ó lè jẹ́ olódodo kódà nígbà tó bá ń pe èèyàn tó ní ìgbàgbọ́ nínú Jésù ní olódodo.+
27 Kí ló wá fa ìyangàn? Kò sáyè fún ìyẹn. Nípasẹ̀ òfin wo? Ṣé ti iṣẹ́ ni?+ Rárá o, àmọ́ nípasẹ̀ òfin ìgbàgbọ́. 28 Nítorí a gbà pé ìgbàgbọ́ ló ń mú kí a pe èèyàn kan ní olódodo kì í ṣe àwọn iṣẹ́ òfin.+ 29 Àbí ṣé Ọlọ́run àwọn Júù nìkan ni?+ Ṣé kì í ṣe Ọlọ́run àwọn èèyàn orílẹ̀-èdè pẹ̀lú?+ Bẹ́ẹ̀ ni, òun náà ni Ọlọ́run àwọn èèyàn orílẹ̀-èdè.+ 30 Nítorí ọ̀kan ni Ọlọ́run,+ ó máa pe àwọn tó dádọ̀dọ́* ní olódodo + nítorí ìgbàgbọ́, á sì pe àwọn aláìdádọ̀dọ́* ní olódodo + nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ wọn. 31 Ṣé a wá pa òfin rẹ́ nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ wa ni? Rárá o! Kàkà bẹ́ẹ̀, ńṣe la fìdí òfin múlẹ̀.+