Kíróníkà Kejì
26 Nígbà náà, gbogbo àwọn èèyàn Júdà mú Ùsáyà+ tó jẹ́ ọmọ ọdún mẹ́rìndínlógún (16), wọ́n sì fi í jọba ní ipò Amasááyà+ bàbá rẹ̀. 2 Ó tún Élótì + kọ́, ó sì dá a pa dà fún Júdà lẹ́yìn tí ọba* ti sinmi pẹ̀lú àwọn baba ńlá rẹ̀.+ 3 Ọmọ ọdún mẹ́rìndínlógún (16) ni Ùsáyà+ nígbà tó jọba, ọdún méjìléláàádọ́ta (52) ló sì fi ṣàkóso ní Jerúsálẹ́mù. Orúkọ ìyá rẹ̀ ni Jekoláyà tó wá láti Jerúsálẹ́mù.+ 4 Ó ń ṣe ohun tí ó tọ́ ní ojú Jèhófà nìṣó bí Amasááyà bàbá rẹ̀ ti ṣe.+ 5 Ó ń wá Ọlọ́run ní ìgbà ayé Sekaráyà, ẹni tó kọ́ ọ láti máa bẹ̀rù Ọlọ́run tòótọ́. Ní gbogbo àkókò tó ń wá Jèhófà, Ọlọ́run tòótọ́ mú kí ó láásìkí.+
6 Ó jáde lọ bá àwọn Filísínì jà,+ ó sì fọ́ ògiri Gátì+ àti ògiri Jábínè+ àti ògiri Áṣídódì+ wọlé. Lẹ́yìn náà, ó kọ́ àwọn ìlú sí ìpínlẹ̀ Áṣídódì àti sáàárín àwọn Filísínì. 7 Ọlọ́run tòótọ́ ń ràn án lọ́wọ́ láti bá àwọn Filísínì jà àti àwọn ọmọ ilẹ̀ Arébíà+ tó ń gbé ní Gọbáálì àti àwọn Méúnímù. 8 Àwọn ọmọ Ámónì+ bẹ̀rẹ̀ sí í fún Ùsáyà ní ìṣákọ́lẹ̀.* Nígbà tó yá, òkìkí rẹ̀ kàn dé Íjíbítì, nítorí ó ti di alágbára ńlá. 9 Yàtọ̀ síyẹn, Ùsáyà kọ́ àwọn ilé gogoro+ sí Jerúsálẹ́mù lẹ́gbẹ̀ẹ́ Ẹnubodè Igun+ àti lẹ́gbẹ̀ẹ́ Ẹnubodè Àfonífojì+ àti lẹ́gbẹ̀ẹ́ Ìtì Ògiri, ó sì mú kí wọ́n lágbára. 10 Ó tún kọ́ àwọn ilé gogoro+ sí aginjù, ó sì gbẹ́ kòtò omi púpọ̀* (nítorí ó ní ẹran ọ̀sìn tó pọ̀ gan-an); ó ṣe bákan náà ní Ṣẹ́fẹ́là àti ní pẹ̀tẹ́lẹ̀.* Ó ní àwọn àgbẹ̀ àti àwọn tó ń rẹ́wọ́ àjàrà ní àwọn òkè àti ní Kámẹ́lì, nítorí ó fẹ́ràn iṣẹ́ àgbẹ̀.
11 Bákan náà, Ùsáyà ní àwọn ọmọ ogun tó ti gbára dì fún ogun. Wọ́n máa ń jáde ogun, wọ́n á sì to ara wọn ní àwùjọ-àwùjọ. Jéélì akọ̀wé+ àti Maaseáyà tó jẹ́ aláṣẹ ló kà wọ́n, wọ́n sì forúkọ wọn sílẹ̀+ lábẹ́ àṣẹ Hananáyà tó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn ìjòyè ọba. 12 Iye gbogbo àwọn olórí agbo ilé tí wọ́n ń bójú tó àwọn akíkanjú jagunjagun yìí jẹ́ ẹgbẹ̀rún méjì ó lé ọgọ́rùn-ún mẹ́fà (2,600). 13 Ọ̀kẹ́ mẹ́ẹ̀ẹ́dógún ó lé ẹgbẹ̀rún méje àti ọgọ́rùn-ún márùn-ún (307,500) àwọn ológun ló wà lábẹ́ àṣẹ wọn, wọ́n sì ti múra ogun, wọ́n jẹ́ àwùjọ ọmọ ogun tó máa ti ọba lẹ́yìn láti gbógun ti ọ̀tá.+ 14 Ùsáyà fún gbogbo àwọn ọmọ ogun náà ní apata, aṣóró,+ akoto,* ẹ̀wù irin,+ ọfà* àti òkúta kànnàkànnà.+ 15 Láfikún sí i, ó ṣe àwọn ẹ̀rọ ogun ní Jerúsálẹ́mù, èyí tí àwọn onímọ̀ ẹ̀rọ ṣe; orí àwọn ilé gogoro+ àti àwọn igun odi ni wọ́n kó wọn lé, wọ́n sì lè ta ọfà àti òkúta ńlá. Torí náà, òkìkí rẹ̀ kàn délé dóko, torí ó rí ìrànlọ́wọ́ púpọ̀ gbà, ó sì di alágbára.
16 Àmọ́, bó ṣe di alágbára tán, ìgbéraga wọ̀ ọ́ lẹ́wù débi tó fi fa àjálù bá ara rẹ̀, ó hùwà àìṣòótọ́ sí Jèhófà Ọlọ́run rẹ̀ bó ṣe wá sínú tẹ́ńpìlì Jèhófà láti sun tùràrí lórí pẹpẹ tùràrí.+ 17 Lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, àlùfáà Asaráyà àti ọgọ́rin (80) àlùfáà Jèhófà tó nígboyà wọlé tẹ̀ lé e. 18 Wọ́n kojú Ọba Ùsáyà, wọ́n sì sọ fún un pé: “Ùsáyà, kò tọ́ sí ọ láti sun tùràrí sí Jèhófà!+ Àwọn àlùfáà nìkan ló yẹ kó máa sun tùràrí, torí àwọn ni àtọmọdọ́mọ Áárónì,+ àwọn tí a ti yà sí mímọ́. Jáde kúrò ní ibi mímọ́, nítorí o ti hùwà àìṣòótọ́, o ò sì ní rí ògo kankan gbà lọ́dọ̀ Jèhófà Ọlọ́run nítorí èyí.”
19 Àmọ́ inú bí Ùsáyà nígbà tí àwo tó fẹ́ fi sun tùràrí ti wà lọ́wọ́ rẹ̀;+ bí inú ṣe ń bí i sí àwọn àlùfáà lọ́wọ́, ẹ̀tẹ̀+ yọ níwájú orí rẹ̀ níṣojú àwọn àlùfáà nínú ilé Jèhófà lẹ́gbẹ̀ẹ́ pẹpẹ tùràrí. 20 Nígbà tí Asaráyà olórí àlùfáà àti gbogbo àlùfáà yíjú sí i, wọ́n rí i pé ẹ̀tẹ̀ ti kọ lù ú níwájú orí! Nítorí náà, wọ́n sáré mú un jáde kúrò níbẹ̀, òun náà sì tètè jáde, nítorí Jèhófà ti kọ lù ú.
21 Ọba Ùsáyà ya adẹ́tẹ̀ títí di ọjọ́ ikú rẹ̀, ilé tó wà lọ́tọ̀ ló sì ń gbé torí pé adẹ́tẹ̀ ni,+ wọn ò sì jẹ́ kó wá sí ilé Jèhófà mọ́. Jótámù ọmọ rẹ̀ ló wá ń bójú tó ilé* ọba, ó sì ń dá ẹjọ́ àwọn èèyàn ilẹ̀ náà.+
22 Ìyókù ìtàn Ùsáyà, láti ìbẹ̀rẹ̀ dé òpin, ni wòlíì Àìsáyà+ ọmọ Émọ́ọ̀sì kọ sílẹ̀. 23 Níkẹyìn, Ùsáyà sinmi pẹ̀lú àwọn baba ńlá rẹ̀, wọ́n sì sin ín pẹ̀lú àwọn baba ńlá rẹ̀, àmọ́ pápá ìsìnkú tó wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ ibi tí wọ́n ń sin àwọn ọba sí ni wọ́n sin ín sí, torí wọ́n sọ pé: “Adẹ́tẹ̀ ni.” Jótámù+ ọmọ rẹ̀ sì jọba ní ipò rẹ̀.